Google : गुगलने भारताशी जोडलेल्या अनेक दुर्भावनापूर्ण डोमेन्सवर घातली बंदी, ‘हॅक फॉर हायर’ गटाशी संबंधित प्रकरण


वॉशिंग्टन – यूएस टेक दिग्गज गुगलच्या थ्रेट अॅनालिसिस ग्रुपने (TAG) भारताशी जोडलेल्या डझनहून अधिक दुर्भावनापूर्ण डोमेन आणि वेबसाइट्सवर बंदी घातली आहे. हॅक फॉर हायर (पैसे घेऊन वेबसाइट किंवा संगणक हॅक करणे) गट जगभरातील इंटरनेट वापरकर्त्यांना लक्ष्य करण्यासाठी त्यांचा वापर करत होते.

कंपनीने नुकतेच एक ब्लॉग पोस्ट प्रकाशित करून वापरकर्त्यांना धोक्याची माहिती दिली. यामध्ये या सर्व बंदी असलेल्या डोमेन लिंकची यादी देण्यात आली होती, ज्याचा वापर करून संगणक/लॅपटॉपमध्ये कोणते हेरगिरी सॉफ्टवेअर टाकले जाते. यामध्ये वेबसाइट किंवा अॅपचे फेक लॉगिन पेज दिसत होते.

गुगल आणि आमच्या वापरकर्त्यांना गंभीर धोक्यांपासून वाचवण्यासाठी आम्ही हे विश्लेषण प्रकाशित करत आहोत, ब्लॉगमध्ये म्हटले आहे. यामध्ये सरकार समर्थित हल्लेखोर, व्यावसायिक पाळत ठेवणे आणि गंभीर गुन्ह्यांचा समावेश आहे. तुमच्या खात्यांमधून माहिती काढण्यावर आणि सेवा म्हणून डेटा विकण्यावर लक्ष केंद्रित करणाऱ्यांसाठी आम्ही हॅकचा अहवाल देत आहोत.

हॅकर गुप्तपणे मिळवायचा वापरकर्त्याची माहिती
जेव्हा जेव्हा वापरकर्त्याने या डोमेनवर त्याचे लॉगिन तपशील प्रविष्ट केले, तेव्हा तो गुप्तपणे हॅकरपर्यंत पोहोच होता. वापरकर्त्याची प्रणाली हॅक करण्यासाठी आणि त्यावर पूर्ण नियंत्रण मिळवण्यासाठी तो त्यांचा वापर करू शकतो. या फिशिंग संदेशांचे लक्ष्य सरकारी किंवा जीमेल खाती होती. भारतासोबतच गुगलने रशिया आणि युनायटेड अरब अमिराती (UAE) मध्ये हॅक फॉर हायर ग्रुपची माहितीही दिली आहे.

ऑनलाइन फसवणूक किंवा हेरगिरीमध्ये गुंतलेल्या गुन्हेगारांचे काम प्रामुख्याने संगणक वापरकर्त्यांची दिशाभूल करणे आहे. अनेक वेळा त्यांच्या ईमेल खात्याचे बनावट पेज लोकांसमोर केले जाते, तर कधी बँकेचे नाव असलेले बनावट पेज दिसून येते. यावर एखाद्या व्यक्तीने आपला खाते क्रमांक आणि पासवर्ड टाकल्यास तो गुन्हेगारापर्यंत पोहोचतो. काही वेळा संगणकात मालवेअर टाकला जातो.