उद्धव ठाकरेंचे मेहुणे श्रीधर पाटणकर यांना सीबीआयकडून दिलासा, बेकायदेशीर व्यवहाराचा पुरावा नाही, क्लोजर रिपोर्ट फाईल


मुंबई : महाराष्ट्रात राजकीय उलथापालथ झाल्यानंतर काही दिवसांपूर्वी उद्धव ठाकरे यांनी मुख्यमंत्रिपदाचा राजीनामा दिला होता. दुसरीकडे त्यांचा पक्षही कोसळण्याच्या मार्गावर आहे. मात्र, या सगळ्यात त्याच्यासाठी एक आनंदाची बातमी समोर आली आहे. खरे तर त्यांचे मेहुणे रश्मी ठाकरे यांचे भाऊ श्रीधर पाटणकर यांना सीबीआयने दिलासा दिला आहे. सीबीआयने विशेष न्यायालयात एका प्रकरणात क्लोजर रिपोर्ट दाखल केला आहे. हा अहवालही न्यायालयाने मान्य केला आहे. खरे तर श्रीधर पाटणकर यांच्याविरुद्ध कोट्यवधी रुपयांच्या बेकायदेशीर व्यवहाराच्या प्रकरणाचा तपास सीबीआय करत होती.

या प्रकरणी ईडी मनी लाँड्रिंग अंतर्गत तपास करत आहे. अलीकडेच ईडीने पाटणकर यांची सुमारे 6 कोटींची मालमत्ताही जप्त केली आहे. ईडीने सीबीआयच्या क्लोजर रिपोर्टला विरोध केला होता, मात्र ईडीच्या युक्तिवादाकडे दुर्लक्ष करत कोर्टाने सीबीआयचा क्लोजर रिपोर्ट स्वीकारला.

काय आहे हे प्रकरण
नोव्हेंबर 2016 मध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नोटाबंदीची घोषणा केली. त्यामुळे 500 आणि 1000 रुपयांच्या जुन्या नोटा चलनातून बाद झाल्या आहेत. त्या काळात मुंबईतील काही राजकारणी आणि व्यावसायिकांनी आपला काळा पैसा पांढरा करण्यासाठी हवाला नेटवर्क चालवणाऱ्या चंद्रकांत पटेल नावाच्या व्यक्तीची मदत घेतली होती. त्यादरम्यान बँकेत जुन्या नोटा बदलून घेण्यासाठी 40 दिवसांचा अवधी देण्यात आला होता. मात्र यासाठी ग्राहकाला पैशांचा हिशोबही द्यावा लागला.

बनावट कंपन्यांच्या माध्यमातून करण्यात आला काळा पैसा पांढरा
चंद्रकांत पटेल आणि महेश पटेल नावाच्या लोकांनी हवाला नेटवर्कचा वापर करून काळा पैसा पांढरा करण्यासाठी बनावट कंपन्या उघडल्या. दोघांनी काही राजकारणी आणि व्यावसायिकांकडून सुमारे 84 कोटी रुपये घेतले. यानंतर डिसेंबर 2016 मध्ये ही 84 कोटी रुपये सेलच्या पिहू गोल्ड आणि सतनाम ज्वेल्स या दोन कंपन्यांमध्ये जमा करण्यात आले. दोन्ही विक्री कंपन्यांच्या माध्यमातून पुष्पक बुलियन कंपनीकडून 258 किलो सोने खरेदी करण्यात आले. पुष्पक बुलियन ही कंपनी चंद्रकांत आणि महेश पटेल यांच्या मालकीची होती.

जेव्हा नवीन नोटा बाजारात येऊ लागल्या, तेव्हा 258 किलो सोने विकून पुन्हा शेल कंपन्यांमध्ये पैसे जमा झाले. अशा प्रकारे बनावट कंपन्यांच्या माध्यमातून काळा पैसा पांढरा करण्यात आला. मात्र, जेव्हा अंमलबजावणी संचालनालयाला याची माहिती मिळाली. त्यानंतर 2017 मध्ये ईडीने पुष्पक बुलियन्सविरुद्ध मनी लाँड्रिंगचा गुन्हा दाखल केला. जेव्हा ईडीने या प्रकरणाचा तपास सुरू केला, तेव्हा त्यांना कळले की हा पैसा इतर अनेक हवाला नेटवर्कद्वारे रिअल इस्टेटमध्ये देखील चॅनल केला गेला होता.

चतुर्वेदी आणि पाटणकर यांचा संबंध काय?
तपासादरम्यान रश्मी ठाकरे यांचा भाऊ श्रीधर पाटणकर आणि नंदकिशोर चतुर्वेदी यांच्या बांधकामात आर्थिक व्यवहार झाल्याची चर्चा होती. पाटणकर हे श्री साईबाबा गृह निर्माण प्रायव्हेट लिमिटेड कंपनीचे मालक आहेत. त्यानंतर ईडीला याबाबत संशय आला. पाटणकर यांना चतुर्वेदी यांच्या शेल कंपनी हमसफर डीलरकडून बिनशर्त कर्ज म्हणून 30 कोटी रुपये दिल्याचे त्यांच्या निदर्शनास आले. हे पैसे त्यांनी ठाण्यातील निलांबरी प्रकल्पात वापरले. म्हणजे या प्रकल्पात पुष्पक बुलियन घोटाळ्याचा पैसा वापरण्यात आला. जी नंद किशोर चतुर्वेदी यांची बनावट कंपनी आहे.

परंतु या प्रकरणाचा तपास करणाऱ्या सीबीआयला पाटणकर यांच्याविरुद्ध कोणत्याही बेकायदेशीर व्यवहाराचे ठोस पुरावे मिळाले नाहीत. त्यामुळे तपास यंत्रणेने कोर्टात क्लोजर रिपोर्ट दाखल केला आणि तो विशेष कोर्टानेही स्वीकारला.