Maharashtra Politics : उद्धव यांनी केली एकनाथ शिंदे यांची शिवसेनेतून हकालपट्टी


मुंबई : महाराष्ट्राचे नवे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्यावर शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी मोठी कारवाई केली आहे. त्यांनी शिंदे यांना शिवसेनेच्या सर्व पदांवरून काढून टाकण्याबरोबरच पक्षातूनही काढले आहे. पक्षविरोधी कारवायांमध्ये शिंदे यांचा सहभाग असल्याचे उद्धव यांनी कारवाईचे कारण सांगितले आहे. शिंदे यांनी आदल्याच दिवशी महाराष्ट्राच्या मुख्यमंत्रीपदाची सूत्रे स्वीकारली होती. त्यांच्यासोबत भाजप नेते देवेंद्र फडणवीस यांनी उपमुख्यमंत्रिपदाची शपथ घेतली. मात्र, उद्धव ठाकरेंच्या या निर्णयाचे वर्णन शिंदे यांच्या दाव्यांवर हल्ला असे केले जात असून, यातून ते शिवसेना संस्थापक बाळ ठाकरे यांचा वारसा सांगत आहेत.

4 जुलै रोजी शिंदे सरकारची शक्ती चाचणी
शिवसेना-भाजप युती सरकारची 4 जुलै रोजी विधानसभेत चाचणी होणार आहे. तत्पूर्वी, भाजपचे आमदार राहुल नार्वेकर यांनी शुक्रवारी विधानसभा अध्यक्षपदासाठी अर्ज दाखल केला. आवश्यकता भासल्यास या पदासाठी 3 जुलै रोजी निवडणूक होणार आहे. 3 जुलैपासून दोन दिवसीय विशेष अधिवेशन सुरू होत आहे. गेल्या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये काँग्रेसचे नाना पटोले यांनी राजीनामा दिल्यानंतर हे पद रिक्त होते.

फडणवीस यांनी घेतली बैठक
महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी मंत्रालय, मुंबई येथे ओबीसी आरक्षणासंदर्भात बैठक घेतली. यावेळी महाराष्ट्राचे मुख्य सचिव मनुकुमार श्रीवास्तव, भाजप नेते प्रवीण दरेकर आणि डॉ. संजय कुटे उपस्थित होते.

वेळ आल्यावर उद्धव यांच्याशी बोलू
महाराष्ट्रातील शिवसेनेचे आमदार दीपक केसरकर म्हणाले की, उद्धव ठाकरे हे मोठ्या उंचीचे नेते असून त्यांच्या विरोधात आम्ही बोलणार नाही. योग्य वेळी त्यांच्याशी बोलू. सर्व गैरसमज दूर होतील. राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांनी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांना फोन करून त्यांचे अभिनंदन केले. तुम्ही साताऱ्याचे आहात, त्यामुळे मला तुमच्याकडून साताऱ्यासाठी अनेक गोष्टींची अपेक्षा असल्याचेही त्यांनी सांगितले. सध्या ईडीची सत्ता आहे, पण येथे ईडी म्हणजे एकनाथ शिंदेसाठी ‘ई’ आणि देवेंद्र फडणवीसांसाठी ‘डी’.