एलन मस्कचे अब्जावधी डॉलर्स बुडाले, तर झुकरबर्गची संपत्ती झाली निम्मी, पण अदानी-अंबानींवर नोटांचा पाऊस!


नवी दिल्ली : शेअर बाजारातील घसरणीमुळे छोट्या-मोठ्या गुंतवणूकदारांचीच नव्हे, तर मोठ्या अब्जाधीशांचीही अवस्था बिकट झाली आहे. 2022 मध्ये जगभरातील श्रीमंत लोकांचे ट्रिलियन डॉलर्स बुडले आहेत. जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती एलन मस्कच्या संपत्तीतही कमालीची घट झाली आहे. ब्लूमबर्गने जारी केलेल्या ब्लूमबर्ग बिलियनेअर्स इंडेक्स 2022 नुसार, 2022 च्या पहिल्या 6 महिन्यांत एलन मस्कच्या संपत्तीत सुमारे $60 अब्जची घट झाली आहे. तर दुसरीकडे अदानी-अंबानी न्यूजच्या संपत्तीत वाढ झाली आहे.

किती झाली एलन मस्कची संपत्ती ?
ब्लूमबर्गच्या अब्जाधीश निर्देशांकानुसार, वर्षाच्या पहिल्या सहा महिन्यांत एलन मस्कची एकूण संपत्ती $210 अब्जपर्यंत घसरली. एलन मस्कने या 6 महिन्यांत $59.9 अब्ज गमावले आहेत. त्याच वेळी, जगातील दुसरे अब्जाधीश जेफ बेझोस यांची संपत्ती देखील आता $ 133 अब्ज आहे. त्यांची संपत्ती 6 महिन्यांत 59.3 अब्ज डॉलरने घटली आहे.

अदानी-अंबानींची संपत्ती वाढली
2022 च्या पहिल्या 6 महिन्यांत टॉप-10 मध्ये फक्त भारतीय अब्जाधीशांनीच आपली संपत्ती वाढवली आहे. गौतम अदानी यांची संपत्ती 22.3 अब्ज डॉलरने वाढून 98.8 अब्ज डॉलर झाली आहे. तो सध्या टॉप-10 लोकांच्या यादीत सहाव्या क्रमांकावर आहे. त्याचबरोबर मुकेश अंबानी यांच्या संपत्तीत 3 अब्ज डॉलरची वाढ झाली असून त्यांची एकूण संपत्ती 93 अब्ज डॉलरच्या जवळपास पोहोचली आहे. अझीम प्रेमजी यांच्या संपत्तीत या काळात 15.5 अब्ज डॉलरची घट झाली आहे. शिव नाडर यांना 8.51 अब्ज डॉलरचे नुकसान झाले आहे. राधाकिशन दमानी यांना 7.40 अब्ज डॉलरचे नुकसान झाले आहे. लक्ष्मी मित्तल यांना 4.59 अब्ज डॉलरचे नुकसान झाले आहे.

मार्क झुकेरबर्गची संपत्ती झाली निम्मी
जर आपण या वर्षाच्या पहिल्या 6 महिन्यांबद्दल बोललो तर फेसबुकचे सह-संस्थापक मार्क झुकेरबर्ग यांना खूप मोठा तोटा सहन करावा लागला आहे. 2022 मध्ये झुकरबर्गची एकूण संपत्ती $59.3 अब्ज असेल असा अंदाज आहे. या काळात त्यांच्या संपत्तीत $65.9 अब्जची घट झाली आहे. झुकेरबर्गच्या संपत्तीत निम्म्याहून अधिक घट झाली आहे आणि यामुळे तो आता टॉप-10 अब्जाधीशांच्या यादीतून बाहेर पडला आहे. झुकेरबर्ग आता 17 व्या स्थानावर पोहोचला आहे.

बाकी टॉप 10 अब्जाधीशांची काय स्थिती आहे?
फ्रान्सच्या बर्नार्ड अर्नॉल्टची संपत्ती 2022 च्या पहिल्या सहा महिन्यांत 50.4 अब्ज डॉलरने घसरून 128 अब्ज डॉलरवर आली आहे. बिल गेट्स यांची संपत्ती $22.9 अब्ज डॉलरने घसरून $115 बिलियन झाली आहे. त्याच वेळी, लॅरी पेजला $29.3 अब्ज आणि वॉरेन बफेला $12.5 बिलियनचे मोठे नुकसान झाले आहे. सेर्गे ब्रिनच्या संपत्तीत $28.3 अब्जची घट झाली आहे, तर स्टीव्ह बाल्मरला $13.7 अब्जचे नुकसान झाले आहे.