Vice President Election : उपराष्ट्रपतीच्या नावानेही आश्चर्यचकित करू शकते भाजप, जाणून घ्या कसा होऊ शकतो नवा विक्रम?


नवी दिल्ली – राष्ट्रपतींपाठोपाठ आता उपराष्ट्रपतीपदाचीही निवडणूक जाहीर झाली आहे. याबाबतची अधिसूचना 5 जुलै रोजी जारी करण्यात येणार आहे. उमेदवारी अर्ज भरण्याची अंतिम तारीख 19 जुलै निश्चित करण्यात आली असून, 6 ऑगस्ट रोजी मतदान होणार आहे. त्यामुळे एनडीए आणि यूपीएमधील उमेदवारांच्या नावांची चर्चा जोरात आली आहे. द्रौपदी मुर्मूप्रमाणेच भाजप उपराष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवाराच्या नावाने सर्वांना चकित करू शकते, अशी अटकळ बांधली जात आहे.

काय होऊ शकते ते जाणून घेऊया? एनडीएकडून कोणाला उमेदवारी दिली जाऊ शकते? भाजपच्या या खेळीने कोणता नवा विक्रम होऊ शकतो? उपराष्ट्रपती निवडीची प्रक्रिया काय असते?

भाजपची तयारी काय?
उपराष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवारासाठी भाजपची रणनीती समजून घेण्यासाठी आम्ही भाजपच्या राष्ट्रीय स्तरावरील नेत्याशी संपर्क साधला. ते म्हणाले, उपराष्ट्रपतीपदाचा उमेदवार उत्तर, पश्चिम किंवा ईशान्य भारतातील कोणत्याही राज्यातून असेल हे स्पष्ट आहे.

या राज्यांच्या वेगवेगळ्या नावांवर मंथन सुरू आहे. देशाच्या इतिहासात एकही महिला उपराष्ट्रपती झाली नाही. यावेळी इतिहास घडण्याची शक्यता आहे. द्रौपदी मुर्मू आणि देशाच्या पहिल्या आदिवासी राष्ट्रपतीच्या रूपात एक स्त्री मिळातील. त्याचबरोबर उपाध्यक्षपदाची खुर्चीही महिलेला द्यावी. असे झाल्यास हा नवा विक्रम ठरेल. देशात राष्ट्रपती आणि उपराष्ट्रपती या दोन्ही पदांवर महिला होण्याची ही पहिलीच वेळ आहे.

कशी होते उपराष्ट्रपतीची निवड ?
1. संसदेच्या दोन्ही सभागृहांचे सदस्य मत देतात : संसदेच्या दोन्ही सभागृहांच्या सदस्यांचा समावेश असलेल्या इलेक्टोरल कॉलेजद्वारे आनुपातिक प्रतिनिधित्व प्रणालीद्वारे उपराष्ट्रपतीची निवड केली जाते. संसदेच्या दोन्ही सभागृहांचे सदस्य यात सहभागी होतात. राष्ट्रपती निवडणुकीत आमदार निवडून आलेल्या खासदारांसोबत मतदान करतात, परंतु उपराष्ट्रपती निवडणुकीत फक्त लोकसभा आणि राज्यसभेचे खासदार मतदान करू शकतात.

2. नामनिर्देशित खासदारही मतदान करू शकतात: नामनिर्देशित खासदार राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत मतदान करू शकत नाहीत, परंतु उपराष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत तसे नाही. असे सदस्य उपराष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीतही मतदान करू शकतात. अशाप्रकारे, दोन्ही सभागृहातील 790 मतदार उपराष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत भाग घेतात. यामध्ये राज्यसभेचे 233 निवडून आलेले सदस्य आणि 12 नामनिर्देशित सदस्यांव्यतिरिक्त लोकसभेचे 543 निवडून आलेले आणि दोन नामनिर्देशित लोकसभेचे सदस्य मतदान करतात. अशा प्रकारे त्यांची एकूण संख्या ७९० होईल.

कोण लढवू शकतो उपराष्ट्रपतीपदाची निवडणूक ?

  • वयाची 35 वर्षे पूर्ण केलेले भारताचे नागरिक.
  • त्यांनी राज्यसभेवर निवडून येण्याची पात्रता पूर्ण केली पाहिजे.
  • ते त्या राज्य किंवा केंद्रशासित प्रदेशातील संसदीय मतदारसंघाचा मतदार असावा.
  • उमेदवार संसदेच्या किंवा राज्य विधानमंडळाच्या कोणत्याही सभागृहाचा सदस्य नसावा. जर ते कोणत्याही सभागृहाचे सदस्य असतील, तर त्यांना उपराष्ट्रपतीपदी निवडून आल्यानंतर त्यांचे सदस्यत्व सोडावे लागेल.
  • भारत सरकार किंवा कोणत्याही राज्य सरकारच्या अंतर्गत किंवा कोणत्याही अधीनस्थ स्थानिक प्राधिकरणाच्या अंतर्गत लाभाचे कोणतेही पद धारण करणारी कोणतीही व्यक्ती पात्र असणार नाही.

काय आहेत उपराष्ट्रपतींच्या जबाबदाऱ्या, ते कसे काम करतात?
उपराष्ट्रपतींच्या घटनात्मक जबाबदाऱ्या खूप मर्यादित असल्या तरी राज्यसभेचा अध्यक्ष म्हणून ही भूमिका अत्यंत महत्त्वाची ठरते. याशिवाय अध्यक्षपद काही कारणास्तव रिक्त झाल्यावर त्यांची जबाबदारी अधिक महत्त्वाची ठरते.

अशा परिस्थितीत अध्यक्षपदाची जबाबदारीही उपाध्यक्षांना पार पाडावी लागते कारण अध्यक्षपद रिक्त ठेवता येत नाही. देशाच्या प्रोटोकॉलनुसार राष्ट्रपतीही सर्वोच्च स्थानी असतात. नंतर उपराष्ट्रपती आणि नंतर पंतप्रधान.