PM Kisan Yojana : तुम्हाला दोन नाही तर, मिळू शकतात चार हजार रुपये, करावे लागेल फक्त हे काम


नवी दिल्ली – एकीकडे राज्य सरकार आपल्या राज्यातील लोकांसाठी अनेक फायदेशीर आणि कल्याणकारी योजना राबवत असताना दुसरीकडे केंद्र सरकारकडून देशातील विविध राज्यांसाठी अनेक योजना राबवल्या जातात. या योजनांचा उद्देश गरीब आणि गरजू लोकांपर्यंत पोहोचणे हा आहे. पीएम किसान सन्मान निधी योजनेप्रमाणेच देशातील शेतकऱ्यांसाठी केंद्र सरकार चालवते. या योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत दिली जाते. त्यांना 4 महिन्यांच्या अंतराने 2-2 हजार रुपयांचा हप्ता म्हणून वार्षिक 6 हजार रुपये दिले जातात. नुकताच या योजनेचा 11वा हप्ता आला आणि आता सर्वांना 12व्या हप्त्याची प्रतीक्षा आहे. परंतु असे अनेक लोक आहेत ज्यांना 11 व्या हप्त्याचा लाभ मिळाला नाही. अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांना 11व्या आणि 12व्या हप्त्यासाठी 2-2 हजार रुपये म्हणजेच 4 हजार रुपये मिळू शकतात. चला तर मग सांगूया कोणत्या शेतकऱ्यांना हे आणि कसे मिळू शकतात.

यामुळे अडकू शकतो 11वा हप्ता
प्रत्यक्षात अनेक शेतकऱ्यांचे खाते ई-केवायसी झालेले नाही. तर सरकारने ते अनिवार्य केले होते, ज्यासाठी अंतिम तारीख 31 जुलै 2022 ठेवण्यात आली आहे. अशा प्रकारे तुम्ही ही प्रक्रिया पूर्ण करू शकता.

कसे आणि कोणाला मिळतील 4 हजार रुपये?
31 मे 2022 रोजी शेतकऱ्यांच्या खात्यावर 11व्या हप्त्याचे पैसे पाठवण्यात आले, परंतु असे अनेक शेतकरी आहेत, ज्यांच्या बँक खात्यात या हप्त्याचे पैसे पोहोचले नाहीत. अशा स्थितीत या शेतकऱ्यांना आपल्या हप्त्याची चिंता सतावत आहे.

परंतु जर तुम्हाला 11 वा हप्ता मिळाला नसेल तर तुम्हाला जुना आणि नवीन हप्ता मिळून 4 हजार रुपये मिळू शकतात. मात्र, ज्या शेतकऱ्यांनी नोंदणी केली आहे, त्यांनाच हा लाभ मिळणार आहे. तुम्ही ते अशा प्रकारे समजू शकता की जर तुमचा अर्ज स्वीकारला गेला आणि नंतर काही कारणास्तव 11 व्या हप्त्याचे पैसे अडकले, तर तुम्हाला एकाच वेळी 4 हजार रुपये मिळू शकतात.

प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेंतर्गत पात्र शेतकऱ्यांना दरवर्षी 6 हजार रुपये दिले जातात. हे पैसे दर चार महिन्यांनी थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात 2 हजार रुपयांच्या हप्त्यात पाठवले जातात.