IND vs ENG : कसोटीत टीम इंडियाचे नेतृत्व करणारा जसप्रीत बुमराह हा पहिला वेगवान गोलंदाज


एजबॅस्टन – जसप्रीत बुमराहने एजबॅस्टन कसोटीत कर्णधार म्हणून प्रवेश केला. शुक्रवारी (1 जुलै) बुमराहने सामन्याच्या पहिल्या दिवशी नाणेफेक होताच एक खास विक्रम केला. कसोटी क्रिकेटमध्ये कर्णधार असलेला तो पहिला भारतीय वेगवान गोलंदाज आहे. रोहित शर्माच्या जागी बुमराहला संघाची कमान सांभाळण्याची संधी मिळाली. कोरोनाची लागण झाल्यामुळे रोहितला सामन्यात प्रवेश मिळाला नाही.

महान कपिल देव यांनी टीम इंडियाची कमान हाती घेतली होते, पण ते अष्टपैलू होते. बुमराह हा टीम इंडियाचा 36 वा कसोटी कर्णधार आहे. त्याच्या आधी चार फिरकी गोलंदाजांनी कर्णधारपद भूषवले आहे. गोलंदाज म्हणून भारताचे कर्णधार असलेले गुलाम अहमद हे पहिले खेळाडू होते. अहमद, उजव्या हाताचे ऑफ-स्पिनर होते, 1955 ते 1959 दरम्यान तीन कसोटी सामन्यांमध्ये नेतृत्व केले.

बुमराह या वर्षातील भारताचा सहावा कर्णधार
त्याच वेळी, या वर्षी, तिन्ही फॉरमॅटमध्ये टीम इंडियाचे कर्णधारपद घेणारा तो सहावा क्रिकेटर आहे. या वर्षी त्याच्याआधी विराट कोहली, केएल राहुल, रोहित शर्मा, ऋषभ पंत आणि हार्दिक पांड्या यांनी कर्णधारपद भूषवले आहे. 12 महिन्यांत टीम इंडियाचा कर्णधारपद भुषवणारा तो 8वा क्रिकेटर असेल.

गेल्या वर्षी श्रीलंका दौऱ्यावरही शिखर धवन टीम इंडियाचा कर्णधार होता. बुमराहने आतापर्यंत 29 कसोटी सामन्यांमध्ये 123 बळी घेतले आहेत. निवड समितीचे अध्यक्ष चेतन शर्मा यांनी आधीच सांगितले होते की बुमराहला भविष्यातील कर्णधार मानले जात आहे.

बुमराहने रचला इतिहास
गेल्या 35 वर्षात टीम इंडियाचे नेतृत्व करणारा बुमराह कपिल देवनंतरचा दुसरा वेगवान गोलंदाज आहे. मार्च 1987 मध्ये कपिल देव यांच्यानंतर एकाही वेगवान गोलंदाजाने कसोटीत भारताचे नेतृत्व केलेले नाही. मात्र, कपिल देव हे अष्टपैलू होते. अशा परिस्थितीत, 90 वर्षांच्या भारतीय कसोटी क्रिकेटच्या इतिहासात, बुमराह हा वेगवान गोलंदाज म्हणून टीम इंडियाचा कर्णधारपद भुषवणारा पहिला खेळाडू आहे.