England New Captain : इंग्लंडने भारताविरुद्धच्या एकदिवसीय आणि टी-20 मालिकेसाठी जॉस बटलरची नवा कर्णधार म्हणून नियुक्ती


लंडन – इंग्लंड आणि वेल्स क्रिकेट बोर्डाने (ECB) गुरुवारी (30 जून) वनडे आणि T20 कर्णधाराच्या नावाची घोषणा केली. मर्यादित षटकांचा नवा कर्णधार म्हणून जोस बटलरची नियुक्ती करण्यात आली आहे. बटलर माजी कर्णधार इऑन मॉर्गनची जागा घेणार आहे. खराब फॉर्ममुळे मॉर्गनने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतली. 31 वर्षीय बटलर 2015 पासून संघाचा उपकर्णधार होता.

बटलरची कर्णधारपदाची पहिली कसोटी भारताविरुद्ध होणार आहे. 7 जुलैपासून दोन्ही देशांमध्ये तीन टी-20 सामन्यांची मालिका खेळवली जाणार आहे. यानंतर 12 जुलैपासून तीन सामन्यांची वनडे मालिका होणार आहे. बटलरची खरी कसोटी या वर्षाच्या अखेरीस ऑस्ट्रेलियात होणाऱ्या टी-२० विश्वचषकादरम्यान असेल. त्यावेळी त्याच्या कर्णधारपदाची सर्वाधिक कसोटी लागणार आहे.

2011 मध्ये पदार्पण केले
बटलरकडे 151 एकदिवसीय आणि 88 टी-20 सामन्यांचा अनुभव आहे. बटलरने 2011 मध्ये आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले. त्याने नऊ एकदिवसीय सामन्यांमध्ये कर्णधारपद भूषवले आहे. यादरम्यान संघाने सहा सामने जिंकले असून तीन सामने गमावले आहेत. त्याच वेळी, टी-20 मधील कर्णधारपदाचा विक्रम पाहता त्याने पाचपैकी तीन सामने जिंकले आणि दोन गमावले.

इंग्लंडच्या पुरुष संघाचे व्यवस्थापकीय संचालक रॉब की म्हणाले, बटलर एका दशकाहून अधिक काळ आमच्या पांढऱ्या चेंडूच्या संघाचा एक भाग आहे. संघ ज्या प्रकारे क्रिकेटचा आक्रमक ब्रँड खेळतो, तो त्या परिवर्तनाचा अविभाज्य घटक आहे. मला विश्वास आहे की अतिरिक्त जबाबदारी त्याच्या खेळाला संपूर्ण नवीन स्तरावर घेऊन जाईल आणि त्याच्या सभोवतालच्या लोकांना प्रेरणा देईल.

उत्कृष्ट फॉर्ममध्ये आहे बटलर
बटलरने नेदरलँड्सविरुद्ध नुकत्याच झालेल्या 3-0 वनडे मालिकेतील दोन डावांत 248 धावा केल्या होत्या. आयपीएलच्या 15 व्या मोसमात त्याने सर्वाधिक 863 धावा केल्या. यादरम्यान त्याच्या बॅटमधून चार शतके झळकली. त्याच्या शानदार फलंदाजीने राजस्थान रॉयल्सला अंतिम फेरीत नेले. मात्र, विजेतेपदाच्या लढतीत संघाला गुजरात टायटन्सकडून पराभव पत्करावा लागला.

बटलरने आपल्या निवेदनात म्हटले आहे, गेल्या सात वर्षांतील उत्कृष्ट नेतृत्वासाठी मी इऑन मॉर्गनचे आभार मानू इच्छितो आणि कृतज्ञता व्यक्त करू इच्छितो. सहभागी प्रत्येकासाठी हा सर्वात संस्मरणीय काळ आहे. इंग्लंड संघाला पुढे नेण्याची जबाबदारी बटलरकडे आहे. मॉर्गनने 2019 मध्ये संघाला प्रथमच विश्वविजेता बनवले. पांढऱ्या चेंडूत त्याने संघाला सर्वात ताकदवान बनवले. आता इंग्लंडला बटलरकडून मोठ्या आशा आहेत.