Who is Eknath Shinde : 1997 मध्ये ठाणे नगरपालिकेत विजयी, 18 खटले, शिवसेनेशी बंड, एकनाथ शिंदे यांच्याशी संबंधित प्रत्येक कहाणी


मुंबई : महाराष्ट्रात मोठ्या राजकीय गोंधळानंतर शिवसेनेचे बंडखोर आमदार एकनाथ शिंदे नवे मुख्यमंत्री होणार आहेत. शिंदे आज राजभवनात सायंकाळी साडेसात वाजता मुख्यमंत्रिपदाची शपथ घेणार आहेत. एकनाथ शिंदे हे एकेकाळी शिवसेनेचे आधारस्तंभ मानले जायचे. पण उद्धव ठाकरेंनी राष्ट्रवादी आणि काँग्रेससोबत युती केल्याने आणि पुत्र आदित्य ठाकरेंना जास्त महत्त्व दिल्याने शिंदे नाराज झाले होते. त्यांच्यासह शिवसेनेचे उर्वरित आमदारही ठाकरे यांच्यावर नाराज असून ते आता वेगळे होऊन नवीन सरकार स्थापन करणार आहेत. जाणून घेऊया एकनाथ शिंदे यांच्याबद्दल.

ऑटो चालवायचे शिंदे
महाराष्ट्राच्या राजकारणातील भूकंपाच्या काळात जर एका व्यक्तीच्या नावाची सर्वाधिक चर्चा होत असेल तर ती म्हणजे एकनाथ शिंदे यांची. 2019 मध्येही त्यांच्या नावाची मुख्यमंत्रीपदासाठी बरीच चर्चा झाली होती. शिवसेना विधिमंडळ पक्षाच्या बैठकीत आदित्य ठाकरे यांनी शिंदे यांच्या नावाचा प्रस्ताव ठेवला आणि त्यांची विधिमंडळ पक्षनेतेपदी निवडही करण्यात आली. पण नंतर उद्धव ठाकरे मुख्यमंत्री झाले, शिंदे उद्धव सरकारमध्ये नगरविकास मंत्री झाले. 58 वर्षीय एकनाथ शिंदे हे साताऱ्याचे आहेत. ते अभ्यासासाठी ठाण्यात आले होते. सुरुवातीला तो येथे रिक्षा चालवत असे. त्यादरम्यान त्यांनी एकदा शिवसेना नेते आनंद दिघे यांची भेट घेतली. ही भेट शिंदे यांच्या आयुष्याला कलाटणी देणारी ठरली आणि वयाच्या अवघ्या 18 व्या वर्षी शिंदे यांची राजकीय कारकीर्द सुरू झाली.

1997 च्या ठाणे महापालिका निवडणुकीत नगरसेवक म्हणून झाले विजयी
एकनाथ शिंदे शिवसेनेचे कार्यकर्ता म्हणून काम करू लागले. 1997 मध्ये ठाणे महापालिकेच्या निवडणुकीत शिंदे यांना नगरसेवक म्हणून लढण्याची संधी मिळाली. त्यांची ही पहिलीच निवडणूक होती आणि ते जिंकून नगरसेवक झाले. त्यानंतर 2001 मध्ये ते महापालिका सभागृहात विरोधी पक्षनेते झाले. नगरसेवक असताना एका अपघातात त्यांनी त्यांचा 11 वर्षांचा मुलगा आणि सात वर्षांची मुलगी गमावली. त्यांचा दुसरा मुलगा श्रीकांत त्यावेळी 13 वर्षांचा होता. श्रीकांत हे सध्या शिवसेनेचे खासदार आहेत.

नारायण राणेंनंतर शिवसेनेचा लौकिक वाढवला
शिंदे यांची शिवसेनेत हळूहळू प्रगती झाली. 2005 साली नारायण राणेंनी शिवसेना सोडली, तेव्हा शिंदे यांना पक्षात पुढे येण्याची चांगली संधी मिळाली. त्यानंतर राज ठाकरेंनी शिवसेना सोडून स्वतःचा पक्ष काढला, त्यानंतर शिंदे यांची ठाकरे कुटुंबाशी जवळीक वाढू लागली. शिंदे यांनी 2004 ची विधानसभा निवडणूक ठाण्यातून शिवसेनेच्या तिकिटावर लढवली होती. या निवडणुकीत शिंदे यांचा विजय झाला. यानंतर 2009, 2014 आणि 2019 च्या निवडणुकीतही शिंदे विजयी झाले. देवेंद्र फडणवीस यांच्या सरकारमध्ये ते राज्याचे सार्वजनिक बांधकाम मंत्री होते.

शिंदे यांच्यावर दाखल आहेत 18 गुन्हे
गेल्या विधानसभा निवडणुकीदरम्यान एकनाथ शिंदे यांनी दाखल केलेल्या प्रतिज्ञापत्रानुसार त्यांच्यावर 18 गुन्हे दाखल आहेत. शिंदे यांच्याकडे 11 कोटी 56 लाखांहून अधिक संपत्ती आहे. यामध्ये 2.10 कोटींची जंगम मालमत्ता आणि 9.45 कोटींची स्थावर मालमत्ता जाहीर करण्यात आली. एक सामान्य कार्यकर्ता म्हणून राजकारणाला सुरुवात करणारे शिंदे आज अशा टप्प्यावर आले आहेत की संपूर्ण महाराष्ट्राचे राजकारण त्यांच्याभोवती फिरताना दिसत आहे. शिवसेनेवर गंभीर धोक्याचे ढग दाटून आले आहेत आणि शिंदे महाराष्ट्राच्या राजकारणातून बाहेर पडून राष्ट्रीय फलकावर चर्चेचा केंद्रबिंदू बनले आहेत.