Social Media Day : 30 जून रोजी का साजरा केला जातो सोशल मीडिया दिवस, काय आहे त्याचा इतिहास


नवी दिल्ली – टेलिफोनचे युग हे दळणवळणाच्या जगात सर्वात मोठे बदल होते. त्यानंतर फॅक्स मशीनने ताबा घेतला आणि आता सोशल मीडिया ही जगातील सर्वात मोठी संपर्क यंत्रणा बनली आहे. सोशल मीडियाच्या या युगात कुणीही कुणाशीही काही सेकंदात कनेक्ट होऊ शकतो. सोशल मीडियाच्या ताकदीचा अंदाज तुम्ही यावरून लावू शकता की ते एखाद्याला रातोरात स्टार बनवू शकतात आणि एखाद्याला आकाशातून जमिनीवर आणू शकतात. सोशल मीडियावरील कोणतीही गोष्ट वणव्यापेक्षा वेगाने पसरते. आज आम्ही तुम्हाला सोशल मीडियाबद्दल सांगत आहोत कारण आज 30 जून आहे आणि दरवर्षी 30 जून हा सोशल मीडिया दिवस म्हणून साजरा केला जातो. या खास दिवशी सोशल मीडियाशी संबंधित खास गोष्टी जाणून घेऊया.

सोशल मीडियाचा इतिहास
जागतिक सोशल मीडिया दिवस 30 जून 2010 रोजी Mashable द्वारे सुरू करण्यात आला. Mashable ही एक तंत्रज्ञान वेबसाइट आहे. सोशल मीडिया डे साजरा करणे म्हणजे संपूर्ण जगाच्या संपर्क व्यवस्थेचा आदर करणे होय. आज प्रत्येकजण दररोज कोणत्या ना कोणत्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मचा वापर करत आहे. दरवर्षी लोक #SMDay सह 30 जून रोजी सोशल मीडिया डे साजरा करतात.

Sixdegrees, जगातील पहिले सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म
सिक्सडिग्रीस हे जगातील पहिले सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म मानले जाते, जे 1997 मध्ये लॉन्च झाले होते. त्याच्या संस्थापकाचे नाव अँड्र्यू वेनरीच आहे. सिक्सडिग्री साइटद्वारे, लोक कुटुंबातील सदस्य, मित्रांसह गट तयार करू शकतात. सिक्सडिग्रीचे लाखो वापरकर्ते होते परंतु 2001 मध्ये ते बंद झाले. सिक्सडिग्री फेसबुक सारखीच होती. Sixdegrees वर, तुम्ही प्रोफाइल तयार करू शकता आणि Facebook सारख्या लोकांशी कनेक्ट होऊ शकता.

2002 मध्ये लॉन्च झालेल्या आधुनिक सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मचे शीर्षक फ्रेंडस्टरला मिळाले आहे. ते आशियामध्ये खूप लोकप्रिय होते. LinkedIn हे पहिले व्यवसाय आधारित सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म मानले जाते, जे 2003 मध्ये लॉन्च झाले होते. मायस्पेस हे सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म देखील होते, जे 2004 मध्ये लॉन्च केले गेले होते आणि त्याच वर्षी फेसबुक देखील लॉन्च केले गेले. 2006 पर्यंत, मायस्पेसने वर्चस्व गाजवले आणि ते जगातील सर्वात मोठे सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म बनले.

सोशल मीडियावर दर ६० सेकंदाला काय होते?
2020 च्या अहवालानुसार, YouTube वर दर 60 सेकंदाला 4,320 मिनिटांचे व्हिडिओ अपलोड केले जातात. इंस्टाग्रामवर दर मिनिटाला 2,16,00 नवीन फोटो अपलोड केले जातात. याशिवाय, Pinterest वर दर 60 सेकंदाला 3,472 फोटो पिन केले जातात आणि 2,460,000 सामग्री फेसबुकवर शेअर केली जाते. दर 60 सेकंदाला 2,77,000 ट्विट केले जातात. Snapchat वर दररोज 6 अब्ज व्हिडिओ पाहिले जातात.