Ban On Single Use Plastic: 1 जुलैपासून देशात सिंगल यूज प्लॅस्टिकच्या या 19 वस्तूंवर पूर्णपणे बंदी, जाणून घ्या याच्याशी संबंधित काही महत्त्वाच्या गोष्टी


नवी दिल्ली – 1 जुलैपासून देशात सिंग यूज प्लास्टिकच्या वस्तूंचे उत्पादन, विक्री आणि वापरावर बंदी घालण्यात येणार आहे. प्लास्टिक कचरा व्यवस्थापन नियमांतर्गत एकेरी वापराच्या प्लास्टिकच्या एकूण 19 वस्तूंवर बंदी घालण्यात येणार आहे. यामध्ये थर्माकोलच्या प्लेट्स, कप, ग्लासेस, कटलरी जसे की काटे, चमचे, चाकू, स्ट्रॉ, ट्रे, मिठाईच्या पेटीवर रॅपिंग फिल्म, निमंत्रण पत्रिका, सिगारेटच्या पाकिटांसाठी फिल्म, प्लास्टिकचे ध्वज, फुग्याच्या काठ्या आणि आइस्क्रीमच्या काठ्या तसेच क्रीम, कँडी स्टिक्स आणि बॅनर 100 मायक्रॉनपेक्षा कमी यांचा समावेश आहे.

ऑगस्ट 2021 मध्ये अधिसूचित केलेल्या नियमांचा भाग म्हणून आणि 2022 मध्ये सिंगल-युज प्लॅस्टिक बंद करण्याच्या भारताच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून 31 डिसेंबर 2022 पर्यंत प्लास्टिक कॅरी बॅगची किमान जाडी विद्यमान 75 मायक्रॉन वरून 120 मायक्रॉन केली जाईल. सिंगल यूज प्लॅस्टिकचा वापर दूर करण्याच्या उद्देशाने जाड कॅरी बॅग आणल्या जाणार आहेत. बंदी प्रभावीपणे अंमलात आणण्यासाठी, राष्ट्रीय आणि राज्य स्तरावर नियंत्रण कक्ष स्थापन केले जातील आणि बंदी घातलेल्या एकल-वापरलेल्या प्लास्टिकच्या वस्तूंचे अवैध उत्पादन, आयात, वितरण, विक्री रोखण्यासाठी अधिकार्‍यांची एक टीम नियुक्त केली जाईल, असे मंत्रालयाने म्हटले आहे.

जाणून घ्या त्याच्याशी संबंधित काही महत्त्वाच्या गोष्टी

 • 1998 मध्ये सिंगल यूज प्लास्टिकच्या वापरावर बंदी घालणारे सिक्कीम हे पहिले राज्य आहे.
 • सरकारने प्लास्टिक पिशव्यांच्या जाडीचे एक मानक ठरवून त्या पिशव्या किरकोळ विक्रेत्यांनी देणे बंधनकारक केले आहे.
 • प्लास्टिक प्रदूषण रोखण्यासाठी सार्वजनिक ठिकाणे, राष्ट्रीय वसाहती, जंगले आणि समुद्रकिनारी स्वच्छता मोहीम सुरू करण्यात आली आहे. देशभरातील सुमारे 100 स्मारकांचा समावेश करण्यात आला आहे.
 • रस्ते बांधणीत प्लास्टिकचा वापर.
 • दिल्लीतील प्लास्टिक प्रदूषण कमी करण्यासाठी पर्यावरण आणि पर्यावरण विकास सोसायटीने बीट प्लास्टिक प्रदूषण असे नाव दिले आहे.

केंद्रीय आणि राज्य प्रदूषण नियंत्रण प्राधिकरणे आणि केंद्रीय लघु, सूक्ष्म आणि मध्यम उद्योग मंत्रालय बंदी घातलेल्या एकल-वापरलेल्या प्लास्टिकच्या वस्तूंच्या पर्यायी उत्पादनासाठी छोट्या औद्योगिक युनिट्सना तांत्रिक सहाय्य प्रदान करतील. केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने सुमारे चार वर्षांपूर्वी असा अंदाज लावला होता की भारतात दररोज सुमारे 9,200 मेट्रिक टन प्लास्टिक कचरा तयार होतो, किंवा वर्षाला 3.3 दशलक्ष मेट्रिक टनांपेक्षा जास्त. देशातील सुमारे ७० टक्के प्लास्टिक कचऱ्याचा पुनर्वापर केला जातो, असा दावा उद्योगातील एका वर्गाने केला आहे.

भारतात सिंगल यूज प्लास्टिक

 • वर्षाला 2.4 लाख टन प्लास्टिक तयार होते
 • भारतात दरडोई वापर 18 ग्रॅम आहे
 • जागतिक स्तरावर दरडोई वापर 28 ग्रॅम आहे
 • प्लास्टिक उद्योग 60 हजार कोटींचा आहे
 • 88 हजार युनिट त्याच्या बांधकामात गुंतलेली आहेत.
 • 1 दशलक्ष लोक प्लास्टिक उद्योगाशी संबंधित आहेत
 • वार्षिक निर्यात 25 हजार कोटी

त्याच वेळी, व्यापारी संघ कॉन्फेडरेशन ऑफ ऑल इंडिया ट्रेडर्स (कॅट) ने सिंगल यूज प्लास्टिकवरील बंदी एक वर्ष पुढे ढकलण्याची मागणी केली आहे. CAIT ने पर्यावरण मंत्री भूपेंद्र यादव यांना पत्र लिहून या संदर्भात एक समिती स्थापन करावी ज्यामध्ये सरकारी अधिकारी आणि भागधारकांचे प्रतिनिधी एकत्र येतील आणि त्यांना एकेरी वापराच्या प्लास्टिकला पर्याय सापडेल.

जगात सिंगल युज प्लास्टिक

 • 1950 मध्ये उत्पादन सुरू झाले
 • 380 दशलक्ष मेट्रिक टन वार्षिक
 • 1 वर्षात तयार होणारे प्लास्टिकचे प्रमाण संपूर्ण मानवजातीइतके आहे
 • पृथ्वीवर प्रति मिनिट 12 लाख प्लास्टिकच्या बाटल्या वापरल्या जातात
 • वार्षिक 5 ट्रिलियन प्लास्टिक पिशव्यांचे उत्पादन
 • पृथ्वीवरून प्लॅस्टिक नष्ट होण्यासाठी 1000 वर्षे लागतील