बाळासाहेबांच्या निधनानंतर उद्धव यांनी घेतले तीन मोठे निर्णय, आता वडिलांची शिवसेना वाचवण्याचे आव्हान


मुंबई : शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी बुधवारी रात्री महाराष्ट्राच्या मुख्यमंत्रीपदाचा आणि विधानपरिषदेचा राजीनामा दिल्याची घोषणा केल्यानंतर ते स्वतः कारमधून राजभवनाकडे रवाना झाले. राज्यपालांकडे राजीनामा सोपवून ते बाहेर आले, तेव्हाही ते ड्रायव्हिंग सीटवरच बसले होते. उद्धव राजभवनातून थेट जवळच्या मंदिरात गेले आणि थोडा वेळ थांबून ते निघून गेले. राजकारणात संकेतांना खूप अर्थ असल्याने उद्धव यांनी स्वत: गाडी चालवण्यामागे मोठा सुगावा असल्याचे बोलले जात आहे. वास्तविक, उद्धव यांनी ड्रायव्हिंग सीटवर बसून काहीही न बोलता बरेच काही सांगितले. उदाहरणार्थ, ते अजूनही शिवसेनेच्या ड्रायव्हिंग सीटवर आहेत आणि त्यांनी पक्षसंघटना मजबूत करण्यासाठी व्हीआयपी दर्जाऐवजी तळागाळातील नेत्याची प्रतिमा मजबूत करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

आता मुख्यमंत्री नाहीत उद्धव ठाकरे, पक्ष वाचवण्याचे मोठे आव्हान
सर्वोच्च न्यायालयाकडून फ्लोअर टेस्टला हिरवा कंदील मिळाल्यानंतर उद्धव यांनी रात्री 9.30 वाजता फेसबुक लाईव्हवर राजीनामा जाहीर केला. मुख्यमंत्रीपद सोडण्याची घोषणा करताना ते म्हणाले की, मला मुख्यमंत्री व्हायचे नव्हते, आता जे करायचे ते करू. उद्धव ठाकरे आता केवळ संघटना सांभाळणार असून, बंडखोरीमुळे पोकळ झालेला पक्ष पुनरुज्जीवित करण्यावर संपूर्ण लक्ष केंद्रित करणार असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. दुसरीकडे, पक्षाचे दोन तृतीयांशहून अधिक आमदार काढून घेणारे बंडखोर गटाचे नेते एकनाथ शिंदे हे शिवसेनेचेच असल्याचा दावा करतात. अशा स्थितीत शिवसेना आपल्यासोबत टिकवून ठेवण्याचे मोठे आव्हानही उद्धव ठाकरे यांच्यासमोर आहे.

वडिलांची परंपरा मोडून मुख्यमंत्री झाले उद्धव ठाकरे
2019 मध्ये महाराष्ट्र विधानसभेची निवडणूक झाली तर उद्धव ठाकरे त्यांचे वडील बाळासाहेब ठाकरे यांनी घालून दिलेली परंपरा मोडीत काढतील असे क्वचितच कुणाला वाटले असेल. बाळासाहेबांनी 1966 मध्ये शिवसेनेची स्थापना केली आणि 2012 पर्यंत 46 वर्षांच्या राजकीय कारकिर्दीत कधीही सरकारमध्ये सामील झाले नाहीत. त्यांनी सरकारे बनवली, पक्षाच्या नेत्यांना मंत्री केले, पण स्वत: सरकारपासून दूर राहिले. 2014 मध्ये उद्धव ठाकरे यांनी भाजपसोबत सरकार स्थापन केले, पण ते स्वतः सरकारमध्ये सहभागी झाले नाहीत. भाजपचे देवेंद्र फडणवीस मुख्यमंत्री झाले आणि भाजप-शिवसेना युतीचा पाच वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण झाला. त्यानंतर 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीतही या युतीला बहुमत मिळाले, पण यावेळी उद्धव यांनी उलथापालथ केली. शिवसेना आणि भाजप अडीच वर्षांसाठी मुख्यमंत्री करेल आणि आधी शिवसेनेचा मुख्यमंत्री होईल, अशी अट त्यांनी घातली.

परिस्थितीने मुख्यमंत्री बनवले की मुख्यमंत्रीपदासाठी परिस्थिती निर्माण केली?
निवडणुकीपूर्वी अडीच वर्षांचा मुख्यमंत्रिपदाचा फॉर्म्युला अंतिम असल्याचा दावा शिवसेनेने केला, ज्या भाजप खोटे सांगत आहे. शेवटपर्यंत ना शिवसेना झुकली ना भाजपने अट मान्य केली. 106 जागांसह भाजपने 56 जागा असलेल्या शिवसेनेला महाराष्ट्र सरकारच्या ड्रायव्हिंग सीटवर ठेवण्यास नकार दिला. त्यानंतर राष्ट्रवादी काँग्रेस (NCP) आणि काँग्रेस पक्षासह काही अपक्ष आमदारांच्या पाठिंब्याने महाआघाडी आघाडी (MVA) सरकार स्थापन झाले आणि उद्धव ठाकरे त्याचे प्रमुख झाले. आता त्यांचे सरकार पडल्याने 2019 मध्ये भाजपने शिवसेनेला मुख्यमंत्री होऊ दिले असते, तर ते पद उद्धव ठाकरेंना नाही तर एकनाथ शिंदे यांना मिळाले असते, असे बोलले जात आहे. शिवसेनेचे म्हणणे आहे की, राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि काँग्रेसने मुख्यमंत्रीपदासाठी उद्धव ठाकरे यांच्या नावावर एकमत केल्याने त्यांना वडिलांनी प्रस्थापित केलेली परंपरा मोडावी लागली.

तेव्हा पुत्र मोहापायी बाळासाहेब म्हणाले होते…
2004 साली बाळासाहेबांनी शिवसेनेची कमान पुत्र उद्धव ठाकरे यांच्याकडे सोपवली. मात्र, त्यांचा धाकटा भाऊ श्रीकांत यांचा मुलगा राज ठाकरे हा त्याचा नैसर्गिक वारस मानला जात होता. पण पुत्रांच्या मोहावर मात करणे कठीण आहे, ना का? बाळासाहेबांनी एका टीव्ही कार्यक्रमात पुत्रमोहावर भाष्य करताना म्हटले होते की, जर कोणी आपल्या मुलाला वाढवत असेल, तर त्याचा अर्थ असा होतो की त्याच्या मुलामध्ये हिम्मत नाही. यावर त्यांना काय वाटते, असे विचारले असता उद्धव यांच्याकडे सत्ता आहे का? त्यामुळे बाळासाहेब निघून जाताच म्हणाले की, दम असेल तर दिसेल. पण 2004 मध्ये पुतण्या राजपेक्षा त्यांनी मुलगा उद्धवकडे लक्ष दिले, तेव्हा त्यांच्या मुलाची मोहिनी दिसली. राज हे उद्धव यांच्यापेक्षा ताकदवान मानले जात होते, पण बाळासाहेबांना त्यांच्या मुलामध्ये ताकद दिसली.

वडिलांच्या निधनानंतर उद्धव यांचे तीन मोठे निर्णय
बाळासाहेब ठाकरे यांच्या निधनाला 10 वर्षे पूर्ण झाली आहेत. दरम्यान, उद्धव ठाकरेंनी तीन मोठे निर्णय घेतले. शिवसेना अध्यक्ष म्हणून पहिला मोठा निर्णय 2014 च्या विधानसभेत घेण्यात आला, जेव्हा शिवसेना भाजपशी युती तोडून एकट्याने निवडणुकीच्या मैदानात उतरली होती. बाळासाहेबांचे निधन होऊन दोनच वर्षे झाली होती. 2019 च्या पुढील विधानसभा निवडणुकीच्या निकालानंतर त्यांनी दुसरा मोठा निर्णय घेतला. दोन्ही पक्षांच्या युतीला सरकार स्थापनेचा स्पष्ट जनादेश असताना अडीच वर्षांच्या फॉर्म्युल्यानुसार आधी शिवसेनेला मुख्यमंत्री बनवण्याच्या अटीवर उद्धव यांनी भाजपशी संबंध तोडले. ज्या पक्षांशी बाळासाहेबांनी आयुष्यभर राजकीय अस्पृश्य वागणूक दिली, त्या पक्षांशी युती करताना उद्धव यांनी भाजपशी फारकत घेण्याच्या या दोन निर्णयांपेक्षा मोठा निर्णय घेतला. एक-दोन नव्हे, काँग्रेस पक्ष आणि अध्यक्षा सोनिया गांधी यांच्याबद्दलची त्यांची अनेक कटू विधाने आजही व्हायरल होत आहेत. त्याचवेळी राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांच्याबाबतही त्यांचा दृष्टिकोन योग्य नव्हता. वडिलांची विचारसरणी आणि त्यांची राजकीय समज हायजॅक करून उद्धव ठाकरेंनी काँग्रेस-राष्ट्रवादीसोबत महाविकास आघाडी सरकार स्थापन केले. हा त्यांचा तिसरा मोठा निर्णय होता.

1989 पासून भाजपसोबत होते बाळासाहेब
बाळासाहेबांनी 1989 मध्ये भाजपशी हातमिळवणी केली आणि आयुष्यभर त्यांच्यासोबत राहिले असे तुम्हालाही वाटेल. मग उद्धव यांनी मृत्यूनंतर दोनच वर्षांनी भाजपशी संबंध का तोडले? शिवसेनेचे राज्यसभा खासदार संजय राऊत यांच्याबद्दल असे म्हटले जाते की, ते 1989 मध्येही शिवसेना-भाजप युतीच्या विरोधात होते आणि त्यांच्या मनातील भाजपबद्दलची परकेपणाची भावना कधीच संपली नाही. पण बाळासाहेब हयात असेपर्यंत राऊतांनी आपल्या इच्छा-आकांक्षा दाबून ठेवल्या, पण त्यांच्या मृत्यूनंतर महत्त्वाकांक्षा डळमळीत होऊ लागल्या. राष्ट्रवादीचे सर्वेसर्वा शरद पवार यांच्याशी त्यांची जवळीक वाढली जेणेकरून त्यांनी एक घर सोडले, तर दुसऱ्या घरात प्रवेश करता येईल. 2014 मध्ये शिवसेनेने भाजपपासून फारकत घेऊन निवडणूक लढवण्यामागे बहुधा संजय राऊत यांचा हात असावा.

संजय राऊत नक्की कोणाचे ?
तेच संजय राऊत आज शिवसेनेतील बंडखोर गटाच्या निशाण्यावर आहेत. ते म्हणतात की, संजय राऊत यांनी उद्धव ठाकरे यांच्या पाठीत खंजीर खुपसला आहे, कारण ते शरद पवारांच्या मार्गदर्शनाखाली काम करतात. 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीत भाजप-शिवसेना युतीला स्पष्ट बहुमत मिळाल्यानंतर अडीच वर्षांच्या मुख्यमंत्रिपदाच्या फॉर्म्युल्याच्या निमित्ताने वेगळे होण्यामागे संजय राऊत यांचाही हात असल्याचे मानले जात आहे. भाजपचे प्रवक्ते सुधांशू त्रिवेदी यांनी बुधवारी एका टीव्ही चर्चेदरम्यान शिवसेनेच्या प्रवक्त्याला 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीच्या प्रचारादरम्यान कोणत्याही रॅलीत “शिवसेनेचाच मुख्यमंत्री होईल” असे आश्वासन देणारे पुरावे देण्याचे आव्हान दिले होते. आता एकनाथ शिंदे यांचा बंडखोर गटही उघडपणे बोलत आहे की, एक तर भाजपशी संबंध तोडणे चुकीचे होते, दुसरे म्हणजे शिवसेनेने राष्ट्रवादी आणि काँग्रेसशी हातमिळवणी केल्याने कडुनिंबावर कारले अशी अवस्था झाली आहे. ते म्हणतात की उद्धव हे संजय राऊत यांचे प्यादेशिवाय दुसरे काहीही झाले नाहीत आणि शिवसेना आपल्या संस्थापकाने रेखाटलेली रेषा पुसून टाकण्याचा निर्धार केला आहे.

शिंदे गटाचा शिवसेनेवर दावा
मात्र, गोव्याहून सुरत, गुवाहाटीमार्गे नऊ दिवसांनी मुंबईत पोहोचलेले एकनाथ शिंदे गट खरी शिवसेनाच असल्याचा दावा करत आहे. पक्षाचे दोन तृतीयांशहून अधिक आमदार त्यांच्या छावणीत असल्याने त्यांचा शिवसेनेवर खरा हक्क आहे, असा त्यांचा युक्तिवाद आहे. दुसरीकडे उद्धव ठाकरे यांनी बुधवारी राजीनाम्याची घोषणा करताना मुख्यमंत्रीपद जात आहे, मात्र शिवसेना आपलीच आहे, असेही सांगितले. ती बळकट करून शिंदे गटाला जमीनदोस्त करु. ‘तेरा नही मेरा’ या दोन विरोधी दाव्यांमधून शिवसेनेचे भवितव्य मापदंडांवर ठरणार आहे. यामध्ये पक्षाची स्वतःची घटना आणि निवडणूक आयोगाच्या नियमांचा समावेश आहे. मात्र उद्धव ठाकरेंना आपल्यासोबत शिवसेनेला कायम ठेवण्याची लढाई सोपी जाणार नाही, असे निश्चितपणे म्हणता येईल.