30 June Deadline : आज रात्री 12 वाजण्यापूर्वी हे काम पूर्ण करा, अन्यथा तुमचा त्रास वाढेल


नवी दिल्ली – आज जून महिन्याचा शेवटचा दिवस आहे. आज रात्री 12 वाजल्यानंतर अनेक सरकारी नियम आणि कायदे बदलणार आहेत. अशा परिस्थितीत जर तुम्ही आज रात्री 12 वाजेपर्यंत आर्थिक क्षेत्राशी संबंधित हे काम पूर्ण केले नाही, तर तुम्ही अडचणीत येऊ शकता. ही महत्त्वाची कामे आधारशी पॅन लिंक करण्यापासून ते रेशन कार्डशी संबंधित कामांपर्यंत आहेत. आज रात्री 12 वाजण्यापूर्वी तुम्हाला कोणती कामे पूर्ण करायची आहेत, ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत. यासोबतच आम्ही तुम्हाला हे देखील सांगणार आहोत की ते कसे पुर्ण करायचे? कारण आता फक्त काही तास उरले आहेत, त्यामुळे कोणत्याही परिस्थितीत आज रात्री 12 वाजेपर्यंत ही कामे पूर्ण करा.

1. आधार PAN शी लिंक करणे
जर तुम्ही तुमचे पॅन कार्ड आधारशी लिंक केले नसेल, तर तुम्ही हे काम आज मध्यरात्रीपूर्वी पूर्ण करा, अन्यथा तुम्हाला दुप्पट दंड भरावा लागू शकतो. 30 जून 2022 म्हणजेच आज रात्री 12 वाजेपर्यंत, जर तुम्ही हे काम पूर्ण केले, तर 500 रुपयांच्या दंडासह तुमचे काम पूर्ण होईल, परंतु आज जर तुम्ही हे काम पुढे ढकलले, तर तुम्हाला 1000 रुपये दंड भरावा लागेल. ते केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळाने 29 मार्च 2022 रोजी जारी केलेल्या अधिसूचनेत हे स्पष्ट केले होते.

पॅनशी आधार लिंक कसे करावे?

 • सर्वप्रथम www.incometax.gov.in आयकर साइट उघडा
 • वेबसाइट उघडल्यावर, आधार लिंकवर क्लिक करा. त्यानंतर तुमच्या स्क्रीनवर एक नवीन पेज उघडेल.
 • येथे तुम्ही तुमचे पॅन कार्ड, आधार कार्ड, नाव आणि मोबाईल नंबर टाका
 • सर्व माहिती एंटर केल्यानंतर I Validate My Aadhar Details वर क्लिक करा आणि सुरू ठेवा.
 • यानंतर तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर OTP येईल, OTP टाकल्यानंतर तुम्हाला Validate वर क्लिक करावे लागेल.

यानंतर तुम्हाला विलंब शुल्क (आज मध्यरात्री 12 ते 500 रुपये) भरावे लागतील. तुम्ही विलंब शुल्क भरताच तुमचे पॅन कार्ड तुमच्या आधारशी लिंक केले जाईल.

2. तुमचे डिमॅट खाते KYC करून घ्या
डिमॅट आणि ट्रेडिंग खाती धारण करणाऱ्यांना त्यांचे केवायसी 30 जूनपर्यंतच करता येईल. यापूर्वी त्याची अंतिम तारीख 31 मार्च 2022 होती, नंतर ती 30 जून करण्यात आली. मात्र हे काम पूर्ण करण्याची आज शेवटची तारीख आहे. सध्या जी डिमॅट खाती उघडली जात आहेत, त्यात सहा प्रकारची माहिती द्यावी लागते, त्यात नाव, पत्ता, पॅन, वैध मोबाइल क्रमांक, कमाई, योग्य ईमेल आयडी इत्यादींचा समावेश आहे. डीमॅट आणि ट्रेडिंग खात्यांच्या केवायसीसाठी, ग्राहकांनी त्यांचे आधार त्यांच्या पॅनशी लिंक करणे आवश्यक आहे.

जर खातेधारकाने त्याच्या डीमॅट खाते आणि ट्रेडिंग खात्याचे केवायसी केले नाही, तर ते निष्क्रिय केले जाईल. हे होण्यापूर्वी जे शेअर्स त्याच्या खात्यात होते, ते चालू राहतील पण तो पुढे कोणताही व्यवहार करू शकणार नाही.

डीमॅट केवायसी कसे करावे?
डीमॅट आणि ट्रेडिंग खात्याच्या केवायसीसाठी तुम्हाला तुमच्या सेबी नोंदणीकृत ब्रोकरशी संपर्क साधावा लागेल. पण, त्याआधी तुम्ही तुमचा पॅन आधारशी लिंक करणे आवश्यक आहे.

3. तुमचे रेशन कार्ड आधारशी लिंक करा
जर तुम्ही अद्याप रेशन कार्ड आधार कार्डशी लिंक केले नसेल तर आज रात्री 12 वाजण्यापूर्वी हे काम पूर्ण करा. हे काम 31 मार्चपर्यंतच करायचे असल्याचे यापूर्वी सरकारकडून जाहीर करण्यात आले होते, त्यानंतर ही मुदत वाढवून 30 जून 2022 करण्यात आली, परंतु उद्यापासून हे काम तुम्हाला करता येणार नाही. एक राष्ट्र एक रेशन कार्ड योजना सरकार राबवत आहे. तुम्हालाही या योजनेचा लाभ घ्यायचा असेल तर आजच तुमचे आधार कार्ड तुमच्या शिधापत्रिकेशी लिंक करा.

आधार कार्ड रेशन कार्डशी कसे लिंक करावे?

 • सर्व प्रथम PDS वेबसाइटवर जा
 • तुमचा शिधापत्रिका क्रमांक टाका
 • नंतर आधार क्रमांक टाका
 • आता तुमचा नोंदणीकृत मोबाईल नंबर टाका
 • पुढे जाण्यासाठी सबमिट बटण दाबा
 • यानंतर तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर एक ओटीपी पाठवला जाईल
 • OTP एंटर करा आणि सबमिट बटण पुन्हा दाबा.
 • काही काळानंतर तुमचे रेशन कार्ड तुमच्या आधार कार्डशी लिंक केले जाईल.