WHO च्या रिपोर्टमध्ये खुलासा : नायजेरियात मंकीपॉक्सने पहिला मृत्यू, जगात आतापर्यंत आढळले 3413 प्रकरणे


नवी दिल्ली – जागतिक आरोग्य संघटनेने नायजेरियामध्ये मंकीपॉक्समुळे झालेल्या पहिल्या मृत्यूची पुष्टी केली आहे. मंगळवारी जारी करण्यात आलेल्या अहवालात असे म्हटले आहे की, जगातील 50 देशांमध्ये आतापर्यंत मंकीपॉक्सचे 3413 रुग्ण आढळले आहेत. त्यापैकी 41 नायजेरियात संक्रमित आहेत.

या दरम्यान भारतासाठी दिलासा देणारी बाब आहे की येथे माकडपॉक्सचा एकही रुग्ण नाही. उत्तर प्रदेश-महाराष्ट्रासह सुमारे सात राज्यांमधून जीनोम सिक्वेन्सिंगसाठी पाठवण्यात आलेल्या नमुन्यांमध्ये कोणताही सकारात्मक अहवाल आढळला नाही. WHO च्या अहवालानुसार, 17 ते 22 जून दरम्यान आठ नवीन देशांमध्ये 1310 प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत.

भारतात, गेल्या महिन्यात, आरोग्य मंत्रालयाने प्रत्येक संशयित नमुन्याचे जीनोम अनुक्रम करण्याचे आदेश दिले. हे नमुने पुण्यातील नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (NIV) च्या प्रयोगशाळेत पाठवण्यास सांगितले होते. 1 मे ते 23 जून दरम्यान, 16 नमुने तपासण्यात आले, त्यापैकी एकाही मंकीपॉक्सच्या संसर्गाची पुष्टी झाली नाही.

दोन आठवड्यात आठ नमुने, सर्व निकामी
एनआयव्हीच्या संचालक डॉ. प्रिया अब्राहम यांनी सांगितले की, दोन आठवड्यांत आठ नमुने आले, परंतु सर्व निकामी झाले. एखाद्या व्यक्तीला संसर्ग झाल्याचा संशय येण्यासाठी, गेल्या 21 दिवसांतील प्रवासाचा तपशील असणे आवश्यक आहे. याशिवाय सूज, ताप, डोकेदुखी, अंगदुखी, खोल अशक्तपणा ही लक्षणे जाणवत असतील, तर त्याची तातडीने तपासणी करून घ्यावी.

या देशांमध्ये सर्वाधिक प्रकरणे
अहवालानुसार, ब्रिटनमध्ये 793, स्पेनमध्ये 520, पोर्तुगालमध्ये 317, नेदरलँडमध्ये 167, जर्मनीमध्ये 521, फ्रान्समध्ये 277, अमेरिकेत 147 आणि कॅनडात 210, बेल्जियममध्ये 77, इटलीमध्ये 85 आणि स्वित्झर्लंडमध्ये 46 मंकीपॉक्सची लागण झाल्याचे आढळून आले आहे.