Pakistan : इम्रान खानने मिळालेली तीन घड्याळे विकून कमावले 3.6 कोटी रुपये


इस्लामाबाद : पाकिस्तानचे माजी पंतप्रधान इम्रान खान यांच्यावर नवीन आरोप होत आहेत. इतर देशांच्या प्रमुखांकडून भेटवस्तू विकल्याचा आरोप त्यांच्यावर आहे. दरम्यान, एक मोठी बातमी समोर आली आहे. पाकिस्तानचे पदच्युत पंतप्रधान इम्रान खान यांनी एका स्थानिक घड्याळ विक्रेत्याला तीन भेट घड्याळे विकून कोटी रुपये कमावल्याचे बुधवारी प्रसारमाध्यमांच्या वृत्तांतून समोर आले आहे. अहवालात अधिकृत तपासाचा हवाला देण्यात आला आहे की, इम्रान खानने कार्यालयात असताना, स्थानिक घड्याळ विक्रेत्याला भेट दिलेल्या तीन ज्वेल क्लास घड्याळे बेकायदेशीरपणे विकून 36 दशलक्ष रुपये कमावले. ही घड्याळे याआधी प्रसारमाध्यमांमध्ये नोंदवलेल्या तोशाखाना भेटवस्तूंव्यतिरिक्त होती.

तिन्ही घड्याळांची किंमत होती 154 दशलक्ष रुपयांहून अधिक
अधिकृत तपासाच्या तपशिलानुसार, खान यांनी पंतप्रधान असताना या ज्वेल क्लास घड्याळांमधून लाखो रुपये कमावले. या घड्याळांची एकत्रित किंमत 154 दशलक्ष रुपयांपेक्षा जास्त असल्याचे तपासात नमूद करण्यात आले आहे. ही घड्याळे त्यांना पंतप्रधान असताना परदेशी नेत्यांनी भेट म्हणून दिली होती.

यातील सर्वात महागडे घड्याळ (10.1 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त किमतीचे) तत्कालीन पंतप्रधानांनी त्याच्या किमतीच्या 20 टक्के ठेवले होते. या घड्याळाची अधिकृत किंमत 10.1 कोटी रुपये होती. माजी पंतप्रधानांनी जाहीर केले होते की त्यांनी ते 5.1 कोटी रुपयांना विकले आणि 2 कोटी रुपये सरकारी तिजोरीत जमा केले, त्यामुळे 3.1 कोटी रुपये कमावले. तसेच उर्वरित दोन घड्याळे मूळ किमतीच्या निम्म्या किमतीत विकली.

प्रसारमाध्यमांतून आले आहे समोर
मीडिया रिपोर्ट्समध्ये असे समोर आले आहे की कागदपत्रे आणि विक्रीच्या पावत्यांवरून असे समोर आले आहे की तोशाखान्यातून भेट दिलेली घड्याळे स्वतःच्या खिशातून विकत घेण्याऐवजी माजी पंतप्रधानांनी आधी घड्याळे विकली आणि नंतर प्रत्येकी 20 टक्के सरकारी तिजोरीत जमा केली.

काय म्हणतो पाकिस्तानचा कायदा ?
पाकिस्तानच्या कायद्यानुसार, परदेशातील मान्यवरांकडून मिळालेली कोणतीही भेटवस्तू स्टेट डिपॉझिटरी किंवा तोशाखान्यात ठेवणे आवश्यक आहे. कोणत्याही सरकारी अधिकाऱ्याला मिळालेल्या भेटवस्तूची ताबडतोब नोंद करावी लागते, जेणेकरून त्याची किंमत ठरवता येईल. भेटवस्तू जमा केल्यानंतरच प्राप्तकर्ता विशिष्ट रक्कम भरून भेटवस्तू ठेवू शकतो.

मित्र आखाती देशांतील मान्यवरांनी भेट दिलेल्या या तीन महागड्या घड्याळांच्या विक्रीतून माजी पंतप्रधानांनी 3.6 कोटी रुपये कमावल्याचे तोशाखान्यातील कागदपत्रांवरून समोर आले आहे. साहजिकच या भेटवस्तू माजी पंतप्रधानांनी तोषखान्यात कधीच जमा केल्या नाहीत.

इम्रान म्हणाले – माझ्या भेटवस्तू – माझी इच्छा
याआधी तोषखाना वादाला उत्तर देताना माजी पंतप्रधान इम्रान खान म्हणाले होते की त्या त्यांच्या भेटवस्तू आहेत, त्यामुळे त्यांना ठेवायचे की नाही हा त्यांचा निर्णय आहे. त्याबद्दल इम्रान खान म्हणाले की, मला त्या भेटवस्तू मिळाल्या आहेत, त्यामुळे त्या ठेवायची की विकायची हा माझा निर्णय आहे.