NATO : बायडन यांनी युरोपमध्ये केली अमेरिकन सैन्य आणि शस्त्रे वाढवण्याची घोषणा


माद्रिद – अध्यक्ष जो बायडन यांनी बुधवारी अमेरिकेने युरोपमधील नाटो सैन्याच्या बळकटीकरणाची घोषणा केली आणि म्हटले की, नाटोची आज पूर्वीपेक्षा जास्त गरज आहे. माद्रिदमध्ये झालेल्या ट्रान्साटलांटिक अलायन्सच्या शिखर परिषदेत बोलताना ते म्हणाले की नाटो सर्वत्र – जमीन, हवाई आणि सर्व दिशांनी मजबूत होईल. बायडन, नाटोचे सरचिटणीस जेन्स स्टॉल्टनबर्ग यांची भेट घेऊन म्हणाले की अतिरिक्त सैन्यात नवीन उपकरणे आणि सैन्य जोडले गेले आहे.

  • रोटा, स्पेनमधील अमेरिकन नौदल विनाशकांचा ताफा चारवरून सहा करण्यात आला आहे.
  • पोलंडमधील 5 व्या आर्मी कॉर्प्सचे कायमस्वरूपी मुख्यालय.
  • रोमानियामधील अतिरिक्त रोटेशनल ब्रिगेड, ज्यामध्ये 3,000 सैनिक आणि आणखी 2,000 कर्मचारी आहेत.
  • बाल्टिक देशांमध्ये वाढीव रोटेशनल तैनाती.
  • ब्रिटनसाठी F-35 स्टेल्थ विमानांचे दोन अतिरिक्त स्क्वॉड्रन.
  • जर्मनी आणि इटलीमध्ये अतिरिक्त हवाई संरक्षण आणि इतर क्षमता.

बायडन म्हणाले, नाटोला मजबूत करणे आवश्यक आहे
बायडन म्हणाले की, आमच्या मित्र राष्ट्रांसह आम्ही हे सुनिश्चित करणार आहोत की नाटो प्रत्येक क्षेत्रात सर्व दिशांनी येणाऱ्या धोक्यांना तोंड देण्यासाठी तयार आहे. ज्या वेळी पुतिन यांनी युरोपमधील शांतता भंग केली आहे आणि नियम-आधारित ऑर्डरच्या तत्त्वांवर हल्ला केला आहे, तेव्हा युनायटेड स्टेट्स आणि आमचे मित्र देश पुढे जाणार आहेत, असे ते म्हणाले.

ते म्हणाले, नाटोची आता पूर्वीपेक्षा जास्त गरज आहे आणि ते पूर्वीइतकेच महत्त्वाचे आहे हे सिद्ध करून आम्ही पुढे जात आहोत. नाटोमध्ये सामील होण्यासाठी पूर्वी तटस्थ फिनलंड आणि स्वीडन यांच्याकडून अर्ज स्वीकारल्याबद्दल नाटोने देशाच्या ऐक्याचा उल्लेख केला. युक्रेनवर हल्ला करण्याची पुतिन यांची रणनीती उलट सुलट झाली आहे. त्यांना तेच हवे होते, असे नाही, पण युरोपची सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी खरोखरच तसे करणे आवश्यक होते. स्टोल्टनबर्ग यांनी टिप्पणी केली की नाटोचा विस्तार पुतीन यांच्या अपेक्षेच्या विरुद्ध आहे.