महाराष्ट्र संकट : आज मंत्रिमंडळाची बैठक, राज्यपालांना कळणार घाईगडबडीत जारी केलेल्या मंत्र्यांच्या प्रस्तावांचे वास्तव


मुंबई – महाराष्ट्रातील राजकीय गोंधळाच्या पार्श्वभूमीवर राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी सक्रिय झाले आहेत. गेल्या काही दिवसांच्या फायलींची माहिती त्यांनी उद्धव ठाकरे सरकारकडे मागितली असून, त्यात कोट्यवधींचे विकास प्रस्ताव मंजूर करण्यात आले आहेत. विधान परिषदेतील विरोधी पक्षनेते प्रवीण दरेकर यांच्या पत्राची दखल घेत राज्यपालांनी हे पाऊल उचलले आहे. येथे आज उद्धव ठाकरेंच्या मंत्रिमंडळाची बैठकही होणार आहे.

राज्यपालांचे प्रधान सचिव संतोष कुमार यांनी महाराष्ट्राचे मुख्य सचिव मनु कुमार श्रीवास्तव यांना पत्र लिहून उद्धव सरकारकडून घेतलेले निर्णय, अध्यादेश आणि परिपत्रके यांची माहिती दिली आहे. त्यांना 22, 23 आणि 24 जून रोजी झालेल्या ठरावांची सविस्तर माहिती राजभवनाला पाठवण्यास सांगण्यात आले आहे. मुख्य सचिवांनी त्यांच्या अधिनस्थांना मागितलेली माहिती गोळा करण्याचे आदेश दिले आहेत. या तीन दिवसांत राष्ट्रवादी आणि काँग्रेसच्या मंत्र्यांशी संबंधित खात्यांमध्ये कोट्यवधी रुपयांच्या मंजुरीचे सुमारे दोनशे अध्यादेश जारी करण्यात आले आहेत.

आधी वेगळ्या गटाला मान्यता, मग पक्षावर हक्काची लढाई
शिवसेनेच्या बंडखोर आमदारांनी आधी विधानसभेत वेगळा गट म्हणून मान्यता मिळवण्याची योजना आखली आहे. शिवसेनेचे 55 पैकी 40 आमदार बंडखोर गटात असल्याचे सांगण्यात येत आहे. ही संख्या दोनतृतीयांशपेक्षा जास्त असल्याने स्वतंत्र गटाला मान्यता देण्याचा बंडखोर गटाचा दावा जोरात आहे. पक्षावरील हक्काचे प्रकरण अतिशय गुंतागुंतीचे आहे. निवडणूक आयोगात यासाठी प्रदीर्घ प्रक्रिया सुरू असल्याने बंडखोर आमदार सध्या वेगळ्या गटाला मान्यता मिळवून देण्याची रणनीती आखत आहेत.

राऊत यांनी दिली धमकी… गद्दारांनी रस्त्यावर उतरू नये
शिवसेना खासदार संजय राऊत यांनी पुन्हा एकदा बंडखोर आमदारांना धमकी दिली आहे. अलिबाग येथील सभेत ते म्हणाले, गद्दारांनी रस्त्यावर येऊ नये. ते म्हणाले, एकनाथ शिंदे यांना पाठिंबा देणारे बंडखोर आमदार बाळासाहेब ठाकरेंच्या हिंदुत्वाच्या रक्षणासाठी हे पाऊल उचलल्याचे सांगत आहेत. या बंडखोरांपैकी 22 राष्ट्रवादी काँग्रेसचे आहेत.

आज पुन्हा होणार आहे ठाकरे मंत्रिमंडळाची बैठक
शिंदे आणि इतर बंडखोर मंत्र्यांची मंत्रीपदे हिसकावून घेतल्यानंतर मंगळवारी मंत्रिमंडळाची बैठक उद्धव ठाकरे यांच्या अध्यक्षतेखाली झाली. बैठकीनंतर गृहराज्यमंत्री दिलीप वळसे पाटील यांनी पत्रकारांना सांगितले की, मंत्रिमंडळात कोणत्याही राजकीय विषयावर चर्चा झाली नाही. त्याचवेळी शिवसेना नेते आणि मंत्री सुभाष देसाई यांनी 29 जून रोजी पुन्हा मंत्रिमंडळाची बैठक होणार असल्याचे सांगितले. सरकारमध्ये सर्व काही सामान्य असल्याचा दावा त्यांनी केला.