Heera Mandi : संजय लीला भन्साळींनी सुरुवात केली नेटफ्लिक्सची आतापर्यंतची सर्वात महागडी सिरीज’हिरामंडी’च्या शूटिंगला


ओटीटी नेटफ्लिक्स, जे जागतिक स्तरावर सर्व वादळातून जात असून, भारतातील आपले स्थान मजबूत करण्यासाठी बाणांना हाताळण्यास सुरुवात केली आहे. हिंदी सिनेसृष्टीतील हिरो नंबर वन रणवीर सिंगसोबत बेअर ग्रिल्सचा शो पुढील महिन्यात सुरू होणार आहे आणि त्याआधी निर्माता दिग्दर्शक संजय लीला भन्साळी यांच्या महत्त्वाकांक्षी वेब सीरिज ‘हिरा मंडी’चे शूटिंग सुरू झाले आहे. सुमारे 200 कोटी रुपये खर्चून बनवण्यात येणाऱ्या ‘हिरा मंडी’ या वेबसिरीजची कथा देशाच्या फाळणीपूर्वीची असून त्यात राजकारण, षड्यंत्र आणि देशद्रोहाच्या कथांचा समावेश आहे. या मालिकेतील पहिला सीन मनीषा कोईराला आणि अदिती राव हैदरी यांच्यावर शूट करण्यात आला आहे. सध्या कथ्थकचे प्रशिक्षण घेत असलेली अभिनेत्री रिचा चड्डाही लवकरच तिच्या भागाचे शूटिंग सुरू करणार आहे.

Netflix चा महत्वाकांक्षी प्रकल्प
‘हिरा मंडी’ ही वेबसीरिज ‘सेक्रेड गेम्स’ नंतरचा नेटफ्लिक्सचा सर्वात महत्त्वाकांक्षी प्रकल्प आहे. दरम्यान, नेटफ्लिक्सने निर्माता दिग्दर्शक एसएस राजामौली यांच्यासोबत ‘बाहुबली’ मालिकेच्या कथेच्या आधी ‘बाहुबली बिफोर द बिगिनिंग’ ही कथा बनवण्याचा प्रयत्न केला होता, मात्र आतापर्यंत या मालिकेचे दोनदा शूटिंग झाल्याचे सांगण्यात येत आहे. त्यानंतर रद्द करण्यात आली. अशा परिस्थितीत नेटफ्लिक्सच्या भारतीय प्रेक्षकांशी संबंधित योजनांमध्ये ‘हिरा मंडी’ ही वेबसीरिज आता आघाडीवर आहे. निर्माते आणि लेखक म्हणून संजय लीला भन्साळी यांची जोडही खूप खास बनवते. ओटीटीसाठी भन्साळी यांचा हा पहिलाच प्रकल्प आहे.

मुजऱ्याने झाली शूटिंगला सुरुवात
‘हीरा मंडी’ या वेबसिरीजसाठी मुंबईत दोन भव्यदिव्य सेट उभारण्यात आले आहेत. यापैकी एकावर मालिकेचे पहिले शेड्युल सुरू झाले आहे. शूटिंगच्या पहिल्या दिवशी भन्साळींच्या ‘खामोशी द म्युझिकल’ ची नायिका मनीषा कोईराला हिने पदार्पण केले. तिच्यासोबत आकर्षक अभिनेत्री अदिती राव हैदरी देखील यात भाग घेत आहे. या दोघांसोबत एक मुजरा चित्रित केला जात असून शूटिंगला उपस्थित लोकांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, ‘हिरा मंडी’ या वेब सीरिजची सुरुवात चांगली झाली आहे. या गाण्याचे शूटिंग एका आठवड्यात पूर्ण होणार आहे, त्यानंतर मालिकेतील बाकीचे कलाकारही त्याच्या शूटिंगमध्ये सहभागी होतील.

हुमा आणि रिचा साकारणार महत्त्वपूर्ण भूमिका
संजय लीला भन्साळी यांच्या वेब सीरिजमध्ये मनीषा आणि अदिती यांच्याशिवाय हुमा कुरेशी आणि रिचा चड्डा यांच्याही महत्त्वाच्या भूमिका असणार आहेत. हुमा कुरेशीने भन्साळींच्या आधीच्या ‘गंगूबाई काठियावाडी’ या चित्रपटातही शानदार मुजरा केला होता. या गाण्याला प्रेक्षकांच्या प्रचंड टाळ्या मिळाल्यानंतरच ‘हिरा मंडी’ या वेबसिरीजमधील हुमा कुरेशीची भूमिकाही अधिक महत्त्वाची ठरल्याचे बोलले जात आहे. तर दुसरीकडे रिचा चड्डाही या मालिकेतील भूमिकेसाठी रात्रंदिवस मेहनत घेत आहे. तिच्या जवळचे लोक सांगतात की रिचाने आजकाल कथ्थक नृत्यात निपुणता आणण्यासाठी एका खास प्रशिक्षकाची नियुक्ती केली आहे.

भन्साळीचे ओटीटी पदार्पण
नेटफ्लिक्ससाठी ‘हिरा मंडी’ ही वेबसिरीज किती खास आहे, याचा अंदाज यावरूनच येतो की, ती बनवण्यासाठी भन्साळींच्या कंपनीला 200 कोटी रुपयांची एकरकमी रक्कम दिली आहे. यापैकी सुमारे 70 कोटी रुपये फक्त भन्साळींची फी असल्याची चर्चा आहे. लेखक मोईन बेग यांच्या कथेवर आधारित ‘हीरा मंडी’ ही वेबसिरीज चित्रपट म्हणून बनवण्यासाठी भन्साळी गेल्या दीड दशकांपासून प्रयत्न करत आहेत. त्याची सर्व गाणीही त्यांनी संगीतबद्ध केली आहेत.