Heavy Vehicle Ban : दिल्लीत पाच महिन्यांसाठी डिझेल वाहनांच्या प्रवेशावर बंदी, 1 ऑक्टोबरपासून अंमलबजावणी


नवी दिल्ली – दिल्लीत 1 नोव्हेंबर ते 28 फेब्रुवारी 2023 पर्यंत मध्यम आणि अवजड वाहनांच्या (डिझेलवर चालणाऱ्या) प्रवेशावर बंदी असेल. हिवाळ्यात प्रदूषणाच्या समस्येला तोंड देण्यासाठी दिल्ली सरकारने यासंदर्भात आदेश जारी केला आहे. एका अधिकाऱ्याच्या म्हणण्यानुसार, एनसीआरमधून येणारी मालवाहू वाहने दरवर्षी हिवाळ्यात दिल्लीची हवा खराब करण्यात सहभागी होतात. त्यामुळे अशा वाहनांना पाच महिन्यांसाठी प्रवेश बंदी घालण्यात आली आहे.

अधिका-याचे म्हणणे आहे की, या दिवसात हवेची गुणवत्ता सर्वात वाईट आहे आणि लोकांना त्रास सहन करावा लागत आहे. या पार्श्वभूमीवर दिल्ली सरकारने 15 जून रोजी शेजारील हरियाणा आणि उत्तर प्रदेश या राज्यांना पत्र लिहिले होते.

पत्रात राज्य सरकारांना फक्त बीएस-6 बसेसना दिल्लीत प्रवेश देण्यास सांगण्यात आले होते. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की दरवर्षी हिवाळ्याच्या सुरुवातीपासून, खराब हवेच्या गुणवत्तेमुळे दिल्लीकरांना दम लागतो.

खराब हवेच्या गुणवत्तेचे श्रेय हवामानाची परिस्थिती तसेच खड्डे, रस्त्यावरील धूळ, एनसीआरमध्ये सुरू असलेल्या क्रियाकलापांसह वाहनांच्या धुरामुळे होणारे प्रदूषण आहे.

यामुळेच दिल्ली सरकारने प्रदूषणाचा सामना करण्यासाठी हिवाळी कृती आराखडा तयार केला आहे. याअंतर्गत उघड्यावर कचरा जाळण्यास आणि डेब्रिज टाकण्यास बंदी आहे. यासोबतच रस्त्यांवरून उडणारी धूळ थांबवण्यासाठी पाणी शिंपडणे, दिल्लीच्या हॉटस्पॉटची ओळख आणि प्रदूषण नियंत्रण उपायांचा समावेश आहे.