Anand Dighe : प्रेम-द्वेषाचे नाते, आनंद दिघे बाळ ठाकरेंपेक्षा ‘मोठे’ झाले होते का? का चर्चेत आहे धर्मवीर चित्रपट, जाणून घ्या


मुंबई : महाराष्ट्रातील सध्या सुरू असलेल्या राजकीय पेचप्रसंगात धर्मवीर हा मराठी चित्रपट चर्चेत आहे. या वर्षी 13 मे रोजी प्रदर्शित झालेल्या या चित्रपटाची मुख्य भूमिका क्षितिज दाते यांनी साकारलेली आनंद दिघे यांच्याकडून प्रेरित आहे. तेच आनंद दिघे ज्यांना ठाण्याचे ठाकरे म्हणूनही ओळखले जात होते. दिघे हे एकनाथ शिंदे यांचे गुरू मानले जातात. आनंद दिघे आणि बाळ ठाकरे यांचे नाते कसे होते आणि या चित्रपटावरून वाद का सुरु आहे? कोणती होती राज ठाकरेंची ती सभा, कोणते दावे केले जात आहेत. आनंद दिघे यांच्या निधनावर प्रश्न निर्माण का झाले? या सगळ्यावर नवभारत टाईम्सला दिलेल्या मुलाखतीत महाराष्ट्राच्या राजकारणातील जाणकार अशोक वानखेडे यांनी भाष्य केले आहे.

हॉस्पिटलमध्ये दिघे राज ठाकरेंना काही बोलले होते का?
एकनाथ शिंदे समर्थकांच्या वतीने 21 वर्षे जुन्या घटनेबाबत नुकतीच चर्चा झाली. खरे तर 2001 मध्ये रस्ते अपघातात जखमी झालेल्या आनंद दिघे यांना पाहण्यासाठी राज ठाकरे ठाण्यातील रुग्णालयात गेले होते. हे दृश्यही चित्रपटात दाखवण्यात आले आहे. यावेळी आनंद दिघे यांनी हिंदुत्व तुम्हाला पुढे न्यायचे असून ते घरोघरी पोहोचवण्याची जबाबदारी तुमची आहे, असे शिंदे समर्थकांचे म्हणणे आहे. शिंदे समर्थकांच्या म्हणण्यानुसार चित्रपटात हा सीन कट करण्यात आला आहे. महाराष्ट्राचे राजकारण जवळून समजून घेणाऱ्या अशोक वानखेडे यांना एनबीटी ऑनलाइनने हा प्रश्न विचारला असता ते म्हणाले, याबाबत कोणताही वाद नव्हता. आनंद दिघे यांचे रुग्णालयात निधन झाले, तेव्हा राज ठाकरे युवासेनेची जबाबदारी पाहत होते. नाशिक हे त्यांचा गड होता. त्याचा एक प्रकारे प्रचार केला जात आहे, मात्र असे काहीही दिघे यांनी राज ठाकरेंना सांगितले नव्हते.

‘ठाकरे दिघे यांचे होते प्रेम-द्वेषाचे नाते’
बाळ ठाकरे आणि आनंद दिघे यांच्यातील जिव्हाळ्याचे नाते धर्मवीर चित्रपटात दाखवण्यात आले आहे. NBT ऑनलाइनला दिलेल्या मुलाखतीत अशोक वानखेडे म्हणतात, बाळ ठाकरे आणि आनंद दिघे यांच्यात प्रेम-द्वेषाचे नाते होते. आनंद दिघे हे बाळ ठाकरे यांच्यापेक्षा मोठे झाले होते. मध्येच दोघांची जोरदार खडाजंगी झाली. चित्रपटात गुरुपौर्णिमेचा देखील एक दृश्य आहे. यामध्ये आनंद दिघे हे बाळ ठाकरेंच्या चरणांना स्पर्श करायला जातात, मात्र ठाकरे त्यांचे ऐकत नाहीत, अशी ओरड करतात. मग दिघे म्हणतात मला माफ कर. यानंतर ठाकरे यांचे आनंद दिघे पाय धुतात आणि गुरुपौर्णिमा साजरी करतात. ते बाळ ठाकरेंचे परम भक्त होते, हे सांगण्याचा प्रयत्न या चित्रपटात करण्यात आला आहे. पण प्रत्यक्षात बाळ ठाकरे आणि त्यांच्यात जोरदार भांडण झाले होते.

‘मृत्यूनंतर बाळासाहेबांनी ठाणे ताब्यात घेतले’
कार अपघातानंतर आनंद दिघे यांच्या रुग्णालयात दाखल झाल्याचा संदर्भ देत अशोक वानखेडे म्हणाले, अपघातानंतर त्यांचा मृत्यू झाला याबाबतही वाद आहे. त्यांना मारले असे काहींचे म्हणणे आहे. काही जण म्हणतात की त्यांना बरे होऊ दिले नाही. त्यांच्या निधनानंतर समर्थकांनी सिंघानिया रुग्णालयाची नासधूस केली. मग ते हॉस्पिटल पुन्हा कधीच बांधता आले नाही. ठाण्यातील एक चांगले हॉस्पिटल संपले. आनंद दिघे यांच्या निधनानंतर बाळ ठाकरेंनी ठाणे आपल्या ताब्यात घेतले. तेव्हा बाळासाहेबांनी एकनाथ शिंदे यांच्या हाती ठाणे दिले.

‘आनंद दिघे यांची गाडी चालवायचे एकनाथ शिंदे’
आनंद दिघे आणि एकनाथ शिंदे यांचे जवळचे संबंध होते. राजकारणात सक्रिय होण्यापूर्वी शिंदे हे ठाण्यात ऑटो चालवत असत. दिघे आणि शिंदे यांच्या जवळिकीबद्दल अशोक वानखेडे सांगतात, एकनाथ शिंदे हे एकेकाळी आनंद दिघे यांचे ड्रायव्हर होते. शिंदे आधी ऑटो चालवत होते आणि नंतर दिघे यांची गाडी चालवू लागले. गाडी चालवताना शिंदे 24 तास सोबत राहत असताना दोघांमधील जवळीक वाढली. त्यानंतर दिघे यांनी शिंदे यांना ठाण्यात नगरसेवक केले. त्यानंतर 2004 मध्ये ते पहिल्यांदा आमदार झाले आणि नंतर मंत्रीही झाले.

धर्मवीरचे स्क्रिनिंग उद्धव-शिंदे यांच्यातील संबंध खराब होण्याचे कारण
धर्मवीर चित्रपटाच्या प्रदर्शनासंदर्भात एक किस्साही चर्चेत आहे. प्रदर्शनादरम्यान उद्धव ठाकरेंनी चित्रपट अर्ध्यावरच सोडल्याचे बोलले जात आहे. यामागे त्यांनी एक अपरिहार्य कारण सांगितले. आनंद दिघे यांच्या बायोपिकचा क्लायमॅक्स पाहण्यास आपण तयार नसल्याचे उद्धव म्हणाले. उद्धव यांच्या म्हणण्यानुसार त्यांना आनंद दिघे यांना पडद्यावर मरतानाही पाहता आले नाही. हा चित्रपट एकनाथ शिंदे यांनी लाँच केला होता आणि त्याच्या प्रमोशनमध्येही त्यांचा सक्रिय सहभाग होता. शिंदे यांनी मोठ्या प्रमाणात चित्रपटाची तिकिटे खरेदी केली आणि ती त्यांच्या समर्थकांमध्ये वाटली, जेणेकरून त्यांना चित्रपटातील दिघे यांच्या माध्यमातून शिंदे यांच्या राजकीय उदयाविषयी माहिती मिळावी. धर्मवीरमध्ये आनंद दिघे यांचे खरे वारसदार म्हणून एकनाथ शिंदे यांचे वर्णन केले आहे.

दिघे यांची कशी झाली धर्मवीर म्हणून ओळख?
धर्मासाठी लढणारा पक्ष म्हणून शिवसेनेची ओळख होती. शिवसैनिक श्रीधर खोपकर यांच्या हत्येप्रकरणी आनंद दिघे तुरुंगात गेले. दिघे यांची जामिनावर सुटका झाल्यावर शिवसैनिक आणि चाहत्यांनी त्यांना धर्मवीर ही पदवी दिली. यानंतर ते धर्मवीर म्हणून सर्वसामान्यांमध्ये लोकप्रिय झाले. ठाणे जिल्ह्यात आनंद दिघे यांची प्रतिमा दबंग नेत्याची असली, तरी ते दयाळू आणि दुर्बलांना मदत करणारे मानले जात होते. दिघे जनतेचे प्रश्न सोडवण्यासाठी जनता दरबारही भरवत असत. ऑगस्ट 2001 मध्ये आनंद दिघे कार अपघातात जखमी झाले. त्यांना उपचारासाठी ठाण्यातील सुनीतीदेवी सिंघानिया रुग्णालयात आणण्यात आले. उपचारादरम्यान 26 ऑगस्ट 2001 रोजी हृदयविकाराच्या झटक्याने त्यांचे निधन झाले. मात्र, त्यांच्या मृत्यूबाबतही प्रश्न उपस्थित करण्यात आले होते. त्यांचा अकाली मृत्यू शिवसैनिकांना स्वीकारता आला नाही. यानंतर संतप्त शिवसैनिकांनी संपूर्ण रुग्णालय जाळले.