Mohammad Zubair arrest : ओवेसी आणि महुआ आले झुबेरच्या बचावासाठी, मोईत्रा म्हणाल्या – ‘भाज्या हिंदू झाल्या आणि बकरी मुस्लिम झाली’


नवी दिल्ली : एका विशिष्ट धर्माच्या भावना भडकावल्याप्रकरणी सोमवारी दिल्ली पोलिसांनी अटक केलेल्या Alt न्यूजचे प्रमुख मोहम्मद जुबेर यांच्या समर्थनार्थ अनेक विरोधी नेत्यांनी विधाने केली आहेत. TMC खासदार महुआ मोईत्रा आणि AIMIM खासदार असदुद्दीन ओवेसी यांनी अटकेवर प्रश्न उपस्थित केले आहेत. मोइत्रा यांनी झुबेरचे वर्णन फॅक्टर चेकर असे केले आहे.

जुबेर सध्या दिल्ली पोलिसांच्या कोठडीत आहे. त्याला आज पुन्हा न्यायालयात हजर केले जाऊ शकते. काँग्रेस नेते राहुल गांधी, सपा नेते अखिलेश यादव यांच्यासह अनेक नेत्यांनी यापूर्वीच झुबेरच्या अटकेबाबत वक्तव्ये केली आहेत.

झुबेर तथ्य तपासणारा, नेता किंवा उपदेशक नाही
आता टीएमसी खासदार मोईत्रा यांनी ट्विट केले आहे की, ‘जुबेर हा तथ्य तपासणारा आहे आणि लोकशाहीचा महत्त्वाचा भाग म्हणजे प्रचार दूर करणे. तो नेता किंवा उपदेशक नाही. तरीही त्यांच्या बचावात फक्त विरोधी पक्षनेतेच का पुढे आहेत? महुआने ‘नफरतों की जंग में देखो तो क्या-क्या खो गया, सब्जियां हिंदू हुईं बकरा मुसलमान हो गया’ अशी प्रतिक्रिया देत शेर कोट केला आहे.

ओवेसींनी साधला दिल्ली पोलिसांवर निशाणा
दुसरीकडे AIMIM प्रमुख असदुद्दीन ओवेसी यांनीही झुबेरच्या अटकेचा निषेध केला आहे. ते म्हणाले की, जुबेरला कोणतीही सूचना न देता अज्ञात एफआयआरमध्ये अटक करण्यात आली आहे. दिल्ली पोलिसांवर आरोप करताना ओवेसी म्हणाले की, दिल्ली पोलिस मुस्लीम नरसंहारविरोधी घोषणा देणाऱ्यांवर कोणतीही कारवाई करत नाहीत, तर गुन्हे नोंदवणाऱ्यांवर आणि खोटी माहिती देणाऱ्यांवर कारवाई करतात.

राहुल गांधी म्हणाले- हजार आवाज उठवतील
झुबेरच्या अटकेनंतर लगेचच काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांनी ट्विट करून त्याचा निषेध केला होता. ते म्हणाले होते, भाजपचा द्वेष, कट्टरता आणि खोटेपणा उघड करणाऱ्या प्रत्येकाला धोका आहे. सत्याच्या एका आवाजाला अटक केल्यास आणखी हजारो आवाज उठतील. सत्याचा नेहमी स्वैराचारावर विजय होतो.

अखिलेशचा टोमणा – ‘त्यांना सत्यशोधक आवडत नाहीत’
यूपीचे माजी मुख्यमंत्री आणि सपा नेते अखिलेश यादव यांनीही झुबेरच्या अटकेचा निषेध केला. त्यांनी देखील शेर कोट करत, ‘अच्छे नहीं लगते हैं उन झूठ के सौदागरों को सच की पड़ताल करने वाले… जिन्होंने अपनी आस्तीन में हैं पाले, नफरत का जहर उगलने वाले’, असे म्हटले आहे.

गेल्या आठवड्यात गुन्हा दाखल झाला, तपासात करत नव्हते सहकार्य
गेल्या आठवड्यात दिल्ली पोलिसांनी झुबेरविरोधात गुन्हा दाखल केला होता. स्पेशल सेलच्या पोलिस अधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, जून महिन्यात ट्विटर हँडलवरून तक्रार मिळाल्यानंतर मोहम्मद जुबेरविरुद्ध गुन्हा दाखल करण्यात आला होता. मोहम्मद जुबेरने जाणूनबुजून विशिष्ट धर्माच्या देवाचा अपमान करण्याच्या उद्देशाने आक्षेपार्ह छायाचित्र पोस्ट केल्याचा आरोप तक्रारीत करण्यात आला आहे. त्यांचे ट्विट रिट्विट केले जात होते. त्यांचे फॉलोअर्स आणि सोशल मीडिया संस्थांनी या ट्विटचा मोठ्या प्रमाणात प्रसार करण्यास सुरुवात केली.

सोमवारी मोहम्मद जुबेरला द्वारका येथील आयएफएससी कार्यालयात चौकशीसाठी बोलावण्यात आले. चौकशीदरम्यान त्यांचे ट्विट आक्षेपार्ह असल्याचे आढळून आले. त्यानंतर त्याला अटक करण्यात आली. आरोपींविरुद्ध IPC कलम 153 (वातावरण बिघडवण्याची आणि उपद्रव होण्याचे कृत्य) आणि कलम 295 (कोणत्याही समाजात पवित्र मानल्या जाणाऱ्या वस्तूचा अपमान करणे) अंतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. आरोपी चौकशीत सहकार्य करत नाही किंवा मोबाईल आणि लॅपटॉप देत नसल्याचे पोलिसांचे म्हणणे आहे. मोबाईल आणि लॅपटॉप तपासल्यानंतर आरोपीने हे वादग्रस्त ट्विट कधी केले आणि आतापर्यंत किती ट्विट केले हे कळेल.