UP bypolls : अखिलेश यादव गर्विष्ठ, ते भाजपला हरवू शकत नाहीत, सपाच्या बालेकिल्ल्यात झालेल्या पराभवावर ओवेसींचा हल्ला, मुस्लिमांना सुनावले


नवी दिल्ली : उत्तर प्रदेश पोटनिवडणुकीत सपाचा त्यांच्याच बालेकिल्ल्यात झालेल्या पराभवानंतर AIMIM प्रमुख असदुद्दीन ओवेसी यांनी अखिलेश यादव यांच्यावर जोरदार टीका केली आहे. ओवेसी म्हणाले की, अखिलेश यादव खूप अहंकारी आहेत, ते भाजपला हरवू शकत नाहीत. यासोबतच त्यांनी मुस्लिमांना सल्लाही दिला आहे.

आझमगड आणि रामपूर लोकसभा जागांच्या रविवारी झालेल्या पोटनिवडणुकीत भाजपने या दोन्ही जागांवर सपाचा पराभव केला. या दोन्ही जागांवर सपा प्रमुख अखिलेश यादव आणि त्यांचे निकटवर्तीय आझम खान यांची प्रतिष्ठा पणाला लागली होती. यावर हैदराबादचे खासदार ओवेसी यांनी रविवारी तीव्र प्रतिक्रिया दिली. त्यांनी एएनआयला सांगितले की, अखिलेश यादव खूप अहंकारी आहेत. त्यांचे वडील आणि यूपीचे माजी मुख्यमंत्री मुलायम सिंह यादव हे या जागेवरून (आजमगड) खासदार आहेत. त्यानंतर अखिलेशही जिंकले, पण त्यानंतरही त्यांनी तिथे जाऊन निवडणूक का लढले नाही, हे जनतेला सांगितले नाही.

भाजपने रामपूर आणि आझमगड लोकसभेच्या जागा सपाकडून हिसकावून घेतल्या. रामपूरमध्ये भाजपचे उमेदवार घनश्याम लोधी यांनी समाजवादी पक्षाच्या असीम रझा यांचा सुमारे 42 हजार मतांनी पराभव केला. आझमगडमध्ये भोजपुरी गायक आणि भाजपचे उमेदवार दिनेश लाल यादव उर्फ ​निरहुआ यांनी सपा प्रमुख अखिलेश यादव यांचे बंधू धर्मेंद्र यादव यांचा पराभव केला. हा विजय भाजपसाठी खूप अर्थपूर्ण आहे, कारण रामपूर हा सपा नेते आझम खान यांचा बालेकिल्ला मानला जातो आणि आझमगड हा अखिलेश-मुलायम यांचा बालेकिल्ला मानला जातो. 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत अखिलेश यादव आझमगडमधून विजयी झाले. त्याचवेळी 2014 मध्ये मुलायम सिंह यादव येथून खासदार म्हणून निवडून आले होते. दुसरीकडे, आझम खान 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत रामपूरमधून खासदार झाले. आता या दोन्ही जागा भाजपच्या खात्यात गेल्या आहेत.

2019 मध्ये अखिलेश यादव आणि आझम खान यांनी विधानसभा निवडणूक लढवली होती. अखिलेश आझमगडमधून तर खान रामपूरमधून खासदार म्हणून निवडून आले. लोकसभा निवडणुकीत विजयी झाल्यानंतर दोघांनीही या जागांचे राजीनामे दिले होते. त्यामुळे या जागा रिक्त झाल्या, त्यामुळे पोटनिवडणूक घेण्यात आली.

आता तुम्ही कोणत्या बी, सी-टीमचे नाव घ्याल?
ओवेसी म्हणाले की, उत्तर प्रदेश पोटनिवडणुकीच्या निकालांवरून दिसून येते की समाजवादी पक्ष भाजपला पराभूत करू शकत नाही. त्यांच्यात बौद्धिक प्रामाणिकपणा नाही. अल्पसंख्याक समाजाने अशा नालायक पक्षांना मतदान करू नये. भाजपच्या विजयाला जबाबदार कोण, असा सवाल त्यांनी केला. आता यासाठी कोणाला दोष देणार, ते बी-टीम, सी-टीमचे नाव घेणार? ‘बी-टीम’ हावभाव बहुधा मायावतींच्या टिप्पण्यांशी जोडला गेला होता, ज्यांनी अखिलेश यादव आणि इतरांना यूपी निवडणुकीत त्यांच्या पक्षाच्या खराब कामगिरीसाठी भाजपची ‘बी-टीम’ म्हणण्याचा शाप दिला होता.

मुस्लिमांनी स्वतःचे भवितव्य ठरवावे : ओवेसी
खासदार ओवेसी यांनी एका ट्विटमध्ये मुस्लिमांना आवाहन करताना म्हटले आहे की, रामपूर आणि आझमगड निवडणुकीच्या निकालावरून हे दिसून येते की सपामध्ये भाजपला पराभूत करण्याची क्षमता किंवा ताकद नाही. अशा पक्षांना आपली मते देण्याऐवजी मुस्लिमांनी स्वत:ची स्वतंत्र राजकीय ओळख बनवून स्वत:च्या कारभाराचा निर्णय घ्यावा.