Maharashtra Crisis : शिंदे गटाकडून उद्धव सरकारचा पाठिंबा काढून घेण्याची घोषणा


मुंबई – महाराष्ट्राच्या राजकारणावर संकटाचे ढग दाटले आहेत. या प्रकरणावर आज सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी होणार आहे. दरम्यान, शिंदे गटाकडून मोठा दावा करण्यात आला आहे. शिवसेनेचे बंडखोर नेते एकनाथ शिंदे यांनी आपल्याला 38 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचा दावा सर्वोच्च न्यायालयात दाखल केलेल्या याचिकेत केला आहे. दुसरीकडे, उद्धव ठाकरे यांनी बंडखोर मंत्र्यांवर मोठी कारवाई करत त्यांची खाती परत घेऊन अन्य मंत्र्यांकडे दिली आहेत.

शिवसेनेच्या विधिमंडळ पक्षाच्या 38 सदस्यांनी महाविकास आघाडी सरकारला दिलेला पाठिंबा काढून घेतल्याचे त्यांनी याचिकेत म्हटले आहे. अशा परिस्थितीत आघाडी सरकारने बहुमत गमावले आहे. वास्तविक, एकनाथ शिंदे गटाच्या वतीने सर्वोच्च न्यायालयात दोन याचिका दाखल करण्यात आल्या आहेत. त्यात एकनाथ शिंदे यांची विधिमंडळ पक्षनेतेपदावरून हकालपट्टी, आमदारांना नोटिसा आणि उपसभापतींचा अविश्वास प्रस्ताव फेटाळण्याला आव्हान देण्यात आले आहे.

शिंदे गटाच्या विरोधात उच्च न्यायालयात याचिका
दुसरीकडे, महाराष्ट्राच्या अंतर्गत व्यवस्थेला बाधा आणल्याप्रकरणी एकनाथ शिंदे यांच्याविरोधात मुंबई उच्च न्यायालयात जनहित याचिका दाखल करण्यात आली आहे. यामध्ये त्यांच्यावर महाराष्ट्रात ‘राजकीय गोंधळ’ निर्माण करून राज्य सरकारची अंतर्गत व्यवस्था बिघडवल्याचा आरोप करण्यात आला आहे. जनहित याचिकांनी “कर्तव्यांचे पालन न केल्याने आणि सार्वजनिक अधिकार आणि सुशासनाचा अनादर करणाऱ्या अशा अनैतिक कृत्यांमध्ये गुंतल्याबद्दल” बंडखोर नेत्यांविरुद्ध योग्य कारवाईची मागणी केली आहे.

सात नागरिकांनी दाखल केली याचिका
महाराष्ट्रातील सात रहिवाशांनी दाखल केलेल्या याचिकेत शिवसेनेच्या नेतृत्वाखालील महाविकास आघाडी (एमव्हीए) सरकारला अनेक मंत्र्यांच्या अनुपस्थितीत प्रशासनाच्या प्रक्रियेची माहिती देऊन तपशीलवार आश्वासन योजना सादर करण्याचे निर्देश देण्याची मागणी केली आहे. असीम सरोदे आणि अजिंक्य उडाणे या वकिलांच्या माध्यमातून दाखल करण्यात आलेल्या याचिकेत बंडखोर नेत्यांना राज्यात परतण्याचे आणि त्यांचे काम पुन्हा सुरू करण्याचे निर्देश द्यावेत, अशी विनंती न्यायालयाला करण्यात आली आहे. बंडखोर आमदार संविधानानुसार घेतलेल्या शपथेचा अवमान करत असल्याचे याचिकेत म्हटले आहे.