Maharashtra Crisis : राजकीय पेचप्रसंगात ईडीने बजावले संजय राऊत यांना समन्स


मुंबई – महाराष्ट्रातील राजकीय पेचप्रसंगात शिवसेना नेते संजय राऊत यांना मोठा झटका बसला आहे. प्रत्यक्षात अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) त्यांना जमीन घोटाळ्याप्रकरणी समन्स बजावले असून उद्या हजर राहण्यास सांगितले आहे. प्रवीण राऊत आणि पात्रा चाळ जमीन घोटाळ्याशी संबंधित प्रकरणात संजय राऊत यांना हे समन्स पाठवण्यात आल्याचे सांगण्यात येत आहे. हे प्रकरण 2007 पासूनचे आहे. त्यानंतर महाराष्ट्रात काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसचे युतीचे सरकार होते आणि विलासराव देशमुख मुख्यमंत्री होते.

जाणून घ्या या घोटाळ्यात कसे आले संजय राऊत यांचे नाव ?
शिवसेना खासदार संजय राऊत यांचा या घोटाळ्याशी काय संबंध? तर जाणून घ्या… एचडीआयएल, ज्याने हे दोन्ही घोटाळे केले, त्याचे संचालक प्रवीण राऊत, सारंग वाधवान, राकेश वाधवन आहेत. प्रवीण राऊत आणि सारंग यांना 2020 मध्ये अंमलबजावणी संचालनालयाने (ED) अटक केली होती. दोघांच्या चौकशीत संजय राऊतचे कनेक्शन समोर आले. प्रवीण राऊत हे शिवसेना खासदार संजय राऊत यांचे मित्र आहेत. पीएमसी बँक घोटाळा प्रकरणातही प्रवीणचे नाव समोर आले आहे. प्रवीण राऊत यांची पत्नी माधुरी यांनी संजय राऊत यांची पत्नी वर्षा यांना 55 लाख रुपयांचे बिनव्याजी कर्ज दिले होते, ज्याचा वापर राऊत कुटुंबीय दादरमध्ये फ्लॅट घेण्यासाठी केला होता. या संदर्भात ईडीने वर्षा आणि माधुरी राऊत यांचे जबाब नोंदवले होते.

या घोटाळ्यात जप्त करण्यात आली होती संजय राऊत यांची मालमत्ता
उल्लेखनीय आहे की, 5 एप्रिल रोजी पात्रा चाळ जमीन घोटाळा प्रकरणी अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) शिवसेना खासदार संजय राऊत यांच्यावर मोठी कारवाई करत त्यांची मालमत्ता जप्त केली होती. या कारवाईचा एक भाग म्हणून तपास यंत्रणेने राऊत यांचे अलिबागमधील आठ भूखंड आणि दादरमधील एक फ्लॅट जप्त केला होता.

जाणून घ्या काय आहे हा घोटाळा?
2017 मध्ये काँग्रेस-राष्ट्रवादी सरकारने पात्रा चाळमध्ये राहणाऱ्या 672 भाडेकरूंना सदनिका देण्याचा निर्णय घेतला होता. यासाठी महाराष्ट्र गृहनिर्माण आणि विकास प्राधिकरणाने (MHDA) हाऊसिंग डेव्हलपमेंट अँड इन्फ्रास्ट्रक्चर लिमिटेड (HDIL) ची उपकंपनी असलेल्या गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शनला कंत्राट दिले आहे. करारानुसार गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शनला 672 सदनिका चाळीतील भाडेकरूंना द्याव्या लागणार असून 3 हजार सदनिका एमएचडीएला द्याव्या लागणार आहेत. हे फ्लॅट 47 एकर जागेवर बांधले जाणार होते. भाडेकरूंसाठी सदनिका तयार केल्यानंतर म्हाडाने शिल्लक राहिलेली जमीन विक्री व विकासासाठी द्यावी लागेल, असेही ठरले. कोणी काय आणि कसे करायचे हे सगळे ठरले होते. परंतु कंत्राट घेणाऱ्या गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शनने तसे केले नाही. कंपनीने चाळीतील लोकांसाठी फ्लॅट बांधले नाहीत किंवा एमएचडीएला फ्लॅटही दिला नाही. कंपनीने ही जमीन अन्य आठ बिल्डरांना 1,034 कोटी रुपयांना विकली.

गुरु आशिष कन्स्ट्रक्शन अँड हाऊसिंग डेव्हलपमेंट अँड इन्फ्रास्ट्रक्चर लिमिटेड अर्थात एचडीआयएलचे लोक या घोटाळ्यात सामील होते. देशातील प्रसिद्ध पीएमसी घोटाळ्यातही ही कंपनी सहभागी आहे. कंपनीच्या संचालकाने बँक कर्मचारी व अधिकाऱ्यांसह स्वत:च्या व कुटुंबातील सदस्यांच्या नावे फसवणूक करून कर्ज घेतले. त्यानंतर कंपनीचा एनपीए काढण्यासाठी बँकेत 250 कोटी रुपयांची बनावट ठेव दाखवण्यात आली. यानंतर बँकेने पुन्हा एनपीए कंपनी एचडीआयएलला नवीन कर्ज दिले.