Maharashtra Crisis: येत्या तीन दिवसांत महाराष्ट्रात सरकार स्थापन करणार भाजप? हे आहेत पाच सूचक मुद्दे


महाराष्ट्राचे राजकारण आता टोकाला पोहचले आहे. हा लढा आता सर्वोच्च न्यायालयापर्यंत पोहोचला आहे. दरम्यान, भाजप आता महाराष्ट्रात सरकार स्थापनेच्या अगदी जवळ आल्याचे बोलले जात आहे. याकडे लक्ष वेधणाऱ्या अशा अनेक घडामोडी आहेत. महाराष्ट्रात भाजपसाठी सत्तेची दारे कशी उघडताना दिसत आहेत, हे पाच मुद्द्यांमधून जाणून घेऊया?

1. बंडखोर आमदार राज ठाकरेंसोबत जाणार? एकनाथ शिंदे यांच्या गटात राजकारणाचे नवे पर्याय शोधत असल्याचे वृत्त आहे. शिवसेनेच्या नावावर राजकारण करणाऱ्या शिंदे गटाला ठाकरे नाव आणि हिंदुत्व दोन्ही सोडायचे नाही. अशा परिस्थितीत एकनाथ शिंदे गटातील 38 आमदार राज ठाकरेंच्या मनसेत प्रवेश करू शकतात. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, एकनाथ शिंदे यांनी राज ठाकरे यांच्याशीही या मुद्द्यावर दोनदा फोनवर चर्चा केली आहे. दरम्यान, शिंदे गटानेही उद्धव सरकारचा पाठिंबा काढून घेण्याची घोषणा केली आहे. बंडखोर आमदार राज ठाकरेंसोबत गेल्यास मनसे आणि भाजप मिळून महाराष्ट्रात नवे सरकार स्थापन करू शकतात, असे मानले जात आहे.

2. केंद्रीय मंत्र्याचे वक्तव्य: महाराष्ट्रात सध्या सुरू असलेल्या संकटाच्या पार्श्वभूमीवर भाजपने प्रथमच सरकार स्थापन करण्याचे संकेत दिले आहेत. केंद्रीय मंत्री रावसाहेब दानवे म्हणाले की, मी अजूनही दोन ते तीन दिवस विरोधात आहे. त्यांच्या या वक्तव्याकडे सरकार स्थापनेचे संकेत मानले जात आहे.

दानवे यांनी हे वक्तव्य केले, तेव्हा महाराष्ट्र सरकारचे आरोग्यमंत्री राजेश टोपेही तेथे उपस्थित होते. केंद्रीय मंत्री म्हणाले, टोपे साहेब… मी गेली अडीच वर्षे केंद्रीय मंत्री आहे आणि तुम्ही राज्य सरकारमध्ये मंत्री आहात. त्यामुळे तुम्हाला जे काही करायचे आहे, ते लवकर करा. पुढील दोन ते तीन दिवस मी विरोधी पक्षात राहीन. तोपर्यंत विरोधी पक्षनेता म्हणून मी माझे मत तुमच्यापुढे मांडेन.

3. राज्यपालांनी गृह सचिवांना लिहिले पत्र: राजकीय उलथापालथ दरम्यान, महाराष्ट्राचे राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांनी केंद्रीय गृह सचिव अजय कुमार भल्ला यांना पत्र लिहिले आहे. त्यात त्यांनी बंडखोर आमदारांच्या सुरक्षेची व्यवस्था करण्याची विनंती केली आहे.

कोश्यारी यांनी 25 जून रोजीच्या त्यांच्या पत्रात म्हटले आहे की, त्यांना 38 शिवसेना आमदार, प्रहार जनशक्ती पक्षाचे दोन सदस्य आणि सात अपक्ष आमदारांचे अर्ज आले असून त्यांच्या कुटुंबीयांचे पोलिस संरक्षण बेकायदेशीरपणे आणि बेकायदेशीरपणे काढून घेण्यात आले आहे. त्यामुळे आमदार आणि त्यांच्या कुटुंबीयांना धोका वाढला आहे. त्यांना जीवे मारण्याच्या धमक्या येत आहेत.

4. सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी : महाराष्ट्राची राजकीय लढाई सर्वोच्च न्यायालयात पोहोचली आहे. याप्रकरणी आज महत्त्वपूर्ण सुनावणी होणार आहे. सर्वोच्च न्यायालयात दोन्ही बाजूंनी दिग्गजांची फौज उभी केली आहे. उद्धव ठाकरे गटाने अभिषेक मनू सिंघवी यांची तर शिंदे गटाने हरीश साळवे यांची वकील म्हणून नियुक्ती केली आहे. शिंदे गटाने न्यायालयात प्रत्येकी दोन अर्ज दाखल केले आहेत. त्यात शिंदे गटाने 16 बंडखोर आमदारांच्या अपात्रतेबाबत उपसभापतींकडून सुरू असलेल्या कारवाईला स्थगिती देण्याची मागणी केली आहे.

सर्वोच्च न्यायालयाचे वकील चंद्र प्रकाश पांडे म्हणतात की, न्यायालय या प्रकरणी मोठा निर्णय देऊ शकते. न्यायालय उद्धव ठाकरे गटाला बहुमत सिद्ध करण्यास सांगू शकते. विधानसभा उपसभापतींच्या कारवाईलाही स्थगिती मिळू शकते. दोन्ही बाबतीत भाजपला फायदा होईल. शिंदे गटाने भाजपलाच पाठिंबा देणार असल्याचे स्पष्ट केले आहे.

5. वडोदरा येथे शिंदे आणि फडणवीस यांची भेट: मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, महाराष्ट्रातील राजकीय पेचप्रसंगाच्या पार्श्वभूमीवर भाजप नेते देवेंद्र फडणवीस आणि शिवसेनेचे बंडखोर आमदार एकनाथ शिंदे यांची शुक्रवारी गुजरातमधील वडोदरा येथे भेट झाली. शिंदे गटाच्या पुढील रणनीतीबाबत बैठकीत चर्चा झाली. अमित शहा देखील दोन दिवसांच्या दौऱ्यावर शुक्रवारी संध्याकाळी उशिरा वडोदरा येथे पोहोचले होते.