Penalty on Overseas Bank : RBI ने सरकारी मालकीच्या बँक IOB ला ठोठावला 57.5 लाख रुपयांचा दंड


नवी दिल्ली – भारतीय रिझर्व्ह बँकेने (आरबीआय) सार्वजनिक क्षेत्रातील बँक इंडियन ओव्हरसीज बँकेवर कडक कारवाई केली आहे. केंद्रीय बँकेने इंडियन ओव्हरसीज बँकेला 57.5 लाख रुपयांचा दंड ठोठावला आहे. आरबीआयने शुक्रवारी सांगितले की, केंद्रीय बँकेने फसवणुकीशी संबंधित काही नियम आणि नियमांचे पालन न केल्यामुळे ही कारवाई करण्यात आली आहे. पीटीआयने दिलेल्या वृत्तानुसार, आरबीआयकडून असे सांगण्यात आले आहे की, सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकेवर ही कारवाई बँकेची वैधानिक तपासणी आणि 2020 मार्च अखेरच्या आर्थिक स्थितीच्या संदर्भातील अहवालांच्या तपासणीच्या आधारे करण्यात आली आहे.

इंडियन ओव्हरसीज बँकेने वेळेवर दिली नाही फसवणुकीची माहिती
अहवालानुसार, मध्यवर्ती बँकेने दिलेली माहिती सांगते की, शोध लागल्यापासून तीन आठवड्यांच्या आत, IOB एटीएम कार्ड क्लोनिंग/स्किमिंगशी संबंधित फसवणुकीच्या काही प्रकरणांची तक्रार करण्यात अयशस्वी ठरले. फसवणूक-वर्गीकरण आणि व्यावसायिक बँका आणि निवडक वित्तीय संस्थांच्या अहवालाबाबत आरबीआयने जारी केलेल्या निर्देशांशी हा दंड जोडण्यात आला होता. मध्यवर्ती बँकेकडून असेही सांगण्यात आले आहे की या कारवाईचा ग्राहकांशी केलेल्या कोणत्याही व्यवहाराच्या वैधतेशी किंवा कराराच्या वैधतेशी काहीही संबंध नाही. या दंडापूर्वी, RBI ने 31 मार्च 2020 रोजी इंडियन ओव्हरसीज बँकेच्या आर्थिक स्थितीच्या पर्यवेक्षी मूल्यांकनासाठी तपासणी केली होती. यामध्ये जोखीम मूल्यांकन अहवाल, तपासणी अहवाल आणि संबंधित गोष्टींचा समावेश होता.