Maharashtra Political Crisis : मंत्र्यांनी चार दिवसांत जारी केले हजारो कोटींचे सरकारी आदेश, शिंदेंचे बंड परदेशातही हीट


मुंबई : राज्यातील सत्ताधारी शिवसेना प्रणित महाविकास आघाडी (एमव्हीए) बुडाल्याच्या पार्श्वभूमीवर काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या मंत्र्यांच्या नियंत्रणाखालील विभागांकडून गेल्या चार दिवसांत हजारो कोटींचे सरकारी आदेश (जीआर) जारी करण्यात आले आहेत. सर्व ऑर्डर महाराष्ट्र सरकारच्या अधिकृत वेबसाइटवर उपलब्ध आहेत.

20 ते 23 जून दरम्यान विभागांनी 182 सरकारी आदेश जारी केले, तर 17 जून रोजी त्यांनी 107 GR काढले. जीआर हा खरेतर विकासाशी संबंधित कामांसाठी तिजोरीतून भांडवल मुक्त करण्याची मंजूरी देणारा अनिवार्य मंजुरी आदेश आहे.

आधीच झाली होती बंडाची जाणीव
शिवसेनेचे ज्येष्ठ मंत्री एकनाथ शिंदे हे बंडखोर आमदारांसह आसाममध्ये तळ ठोकून आहेत. 21 जून रोजी शिंदे यांची बंडखोरी चव्हाट्यावर आली होती, मात्र शिवसेनेचे मित्रपक्ष राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि काँग्रेसला ते आधीच कळून चुकले होते, त्यानंतर या पक्षांनी आपापल्या विभागात जीआर काढण्याची स्पर्धा घेतली.

शिवसेनेचे गुलाबराव पाटील यांच्या पाणीपुरवठा व स्वच्छता विभागाने 17 जून रोजी 84 हून अधिक जीआर जारी केले. यातील बहुतांश आदेश निधी मंजुरी, प्रशासकीय मंजुरी आणि विविध पाणीपुरवठा योजनांवर काम करणाऱ्या कर्मचाऱ्यांच्या वेतनाशी संबंधित होते.

आकडेवारीनुसार, 20 ते 23 जून दरम्यान सोमवारी सर्वात कमी 28 आदेश जारी करण्यात आले. दुसऱ्या दिवशी 21 जून रोजी 66, 22 आणि 23 जून रोजी 44 आणि 43 आदेश जारी करण्यात आले. त्यापैकी 70 टक्क्यांहून अधिक राष्ट्रवादी आणि काँग्रेसच्या ताब्यात असलेल्या विभागांनी सोडले आहे.

या विभागांकडून सर्वाधिक जीआर जारी
सामाजिक न्याय, जलसंपदा, कौशल्य विकास, गृहनिर्माण विकास, वित्त आणि गृह या खात्यांनी राष्ट्रवादीच्या हातात सर्वाधिक जीआर जारी केले आहेत. काँग्रेसने आदिवासी विकास, महसूल, पीडब्ल्यूडी, शालेय शिक्षण, ओबीसी आणि मत्स्यव्यवसाय इत्यादी विभागांचे जीआर जारी केले आहेत.

आदेश जारी करण्यास स्थगिती देण्याची भाजपची मागणी आहे राज्यपालांना लिहिलेल्या पत्रात दरेकर यांनी लिहिले की, गेल्या 48 तासांत एमव्हीए सरकारने 160 जीआर जारी केले आहेत, ते संशयास्पद वाटत आहे.

कोकण सोडून महाराष्ट्रात उद्धव यांच्या पायाखालची सरकली राजकीय जमीन
शिवसेनेचा बालेकिल्ला म्हटल्या जाणाऱ्या कोकणातील रत्नागिरी-सिंधुदुर्ग जिल्ह्याशिवाय उर्वरित महाराष्ट्रातून मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांच्या पायाखालची राजकीय जमीन सरकली आहे. कोकण वगळता पश्चिम महाराष्ट्र, विदर्भ आणि मराठवाड्यात उद्धव यांच्या छावणीत मोजकेच आमदार उरले आहेत. त्याचवेळी मुंबईतील पाच आमदारांनी बंडखोरीची भूमिका घेत उद्धव यांच्या अडचणीत वाढ केली आहे.

कोकणातील रायगड जिल्ह्यातील महेंद्र दळवी (अलिबाग), भरत गोगावले (महाड) आणि महेंद्र थोरवे (कर्जत) या तिन्ही आमदारांनी बंडखोर गटासह गुवाहाटीत तळ ठोकला आहे. त्यामुळे रायगड जिल्ह्यात शिवसेनेच्या भिंतींना तडे जाऊ लागले आहेत. त्याचबरोबर रत्नागिरी-सिंधुदुर्ग जिल्ह्यातील सातपैकी दीपक केसरकर आणि योगेश कदम हे बंडखोर गटनेते एकनाथ शिंदे यांच्यासोबत आहेत.

मुंबईला लागून असलेल्या ठाणे आणि पालघर जिल्ह्यातील शिवसेनेचे आमदार सुरतमार्गे गुवाहाटीला पोहोचले आहेत. मुंबईत शिवसेनेचे वर्चस्व असले तरी शहरातील 13 पैकी पाच आमदार प्रकाश सुर्वे (मागाठाणे), यामिना जाधव (भायखळा), मंगेश कुडाळकर (कुर्ला), सदा सरवणकर (माहीम) आणि दिलीप लांडे (चांदिवली) शिंदे गटात सामील झाले आहेत.

पश्चिम महाराष्ट्रातही एकनाथ शिंदे यांच्या गटाचा वरचष्मा आहे. महाराष्ट्रातील कोल्हापूर, सातारा, सांगली आणि सोलापूर जिल्ह्यात शिवसेनेचे पाच आमदार असून, सर्व बंडखोर झाले आहेत. सातारा जिल्ह्यातून शंभूराज देसाई (पाटण) आणि महेश शिंदे (कोरेगाव), सांगलीतून अनिल बाबर (खानापूर) यांनी बंडाचा झेंडा रोवला आहे.

बंडखोरी : शिवसेना नेते शिंदे गुगल सर्चमध्ये अव्वल
शिवसेना नेते एकनाथ शिंदे यांचे बंड भारतातच नव्हे तर जगभरात गाजत आहेत. यावेळी अनेक देशांतील लोक इंटरनेटवर त्यांच्याबद्दल सर्वाधिक माहिती शोधत आहेत. गेल्या तीन दिवसांत 33 देशांमध्ये गुगलवर सर्च करण्यात आलेल्या पहिल्या पाच नेत्यांपैकी शिंदे यांचाही समावेश आहे.

पाकिस्तान आणि सौदी अरेबियामध्ये परिस्थिती अशी आहे की 50 टक्क्यांहून अधिक वापरकर्त्यांना एकट्या शिंदेंबद्दल जाणून घ्यायचे आहे, ज्यामुळे ते तिथे टॉप ट्रेंड बनले आहेत. पाकिस्तानात तर गेल्या तीन दिवसांपासून शिंदे यांचा बोलबाला आहे. याशिवाय थायलंड, कॅनडा, नेपाळ, मलेशिया, बांगलादेश आणि जपान हे देशही बंडखोर नेत्याबाबत स्वारस्य दाखवत आहेत.