राष्ट्रपती निवडणूक: दिसायला लागला भाजपच्या आदिवासी कार्डचा प्रभाव, अकाली दल, जेएमएम आणि जेडीएस देऊ शकतात द्रौपदी मुर्मू यांना पाठिंबा


नवी दिल्ली – राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत भाजपने द्रौपदी मुर्मू यांच्या रूपाने खेळलेल्या आदिवासी कार्डचा परिणाम दिसू लागला आहे. मुर्मू यांची उमेदवारी जाहीर झाल्यानंतर विरोधकांमध्ये खडाजंगी सुरू झाली. या क्रमाने झारखंड मुक्ती मोर्चा (जेएमएम) आणि जेडीएसने विरोधी पक्षाचे संयुक्त उमेदवार यशवंत सिन्हा यांच्याऐवजी मुर्मू यांना पाठिंबा देण्याचे ठरवले आहे. दोन्ही पक्ष लवकरच याबाबत अधिकृत घोषणा करतील.

मुर्मू यांच्या उमेदवारीनंतर भाजपचा एकेकाळचा जुना मित्रपक्ष असलेल्या शिरोमणी अकालीमध्येही गोंधळाची स्थिती आहे. याशिवाय आम आदमी पक्षही स्पष्ट निर्णय घेऊ शकलेला नाही. अकाली दलाच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, पक्ष या संदर्भात पुढील आठवड्यात निर्णय घेईल आणि मुर्मू यांना पाठिंबा देण्याचा पक्षाचा निर्णय घेईल.

निर्णय निश्चित, लवकरच होईल घोषणा
JMM आणि JD(S) या दोघांनी मुर्मू यांना तत्त्वतः पाठिंबा देण्याचे मान्य केले आहे. त्यांच्या अधिकृत घोषणेची केवळ औपचारिकता बाकी आहे. या संदर्भात जेडीएस प्रमुख एचडी देवेगौडा यांनी मुर्मू यांना पक्षातील सर्वोच्च पातळीवर पाठिंबा देण्याचा निर्णय कळवला आहे. JMM च्या बाबतीतही तेच आहे. पक्षीय पातळीवर मुर्मू यांना पाठिंबा देण्याचा निर्णय घेण्यात आल्याचे झामुमोच्या सूत्रांचे म्हणणे आहे. विशेष म्हणजे झामुमोने यापूर्वी यशवंत सिन्हा यांच्या उमेदवारीला पाठिंबा दिला होता. विरोधी पक्षाच्या बैठकीतही सिन्हा यांना विरोधी पक्षाचा संयुक्त उमेदवार करण्याचा निर्णय घेण्यात आला होता.

जमिनीच्या समस्यांबद्दल मुर्मू यांची समज कमालीची: मोदी
पंतप्रधान मोदी आणि गृहमंत्री अमित शहा यांनी गुरुवारी द्रौपदी मुर्मू यांची भेट घेतली. बैठकीनंतर पीएम मोदी म्हणाले की, राष्ट्रपतीपदासाठी मुर्मू यांच्या नावाच्या घोषणेचे सर्वांनी कौतुक केले आहे. एका ट्विटमध्ये मोदी म्हणाले की, भारताचा विकास आणि जमिनीच्या समस्यांबद्दल त्यांची समज आणि दृष्टी विलक्षण आहे. त्याचवेळी, मुर्मू यांच्या प्रशासकीय आणि सार्वजनिक जीवनातील अनुभवाचा संपूर्ण देशाला फायदा होईल, असे शाह म्हणाले. मुर्मू यांच्या नावाच्या घोषणेचा आदिवासी समाजाला अभिमान असल्याचे शहा म्हणाले.

एनडीएच्या राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवार द्रौपदी मुर्मू या गुरुवारी आपला उमेदवारी अर्ज दाखल करण्यासाठी भुवनेश्वरहून दिल्लीत आल्या. त्यांचा उमेदवारी अर्ज संसदीय कामकाज मंत्री प्रल्हाद जोशी यांच्या निवासस्थानी तयार करण्यात आला. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह, गृहमंत्री अमित शहा आणि भाजप अध्यक्ष जेपी नड्डा यांच्यासह इतर ज्येष्ठ नेते त्यांचे प्रस्ताविक होते. नितीश कुमार यांच्या नेतृत्वाखालील JD(U) नेही त्यांना पाठिंबा जाहीर केल्याने मुर्मू यांचा विजय निश्चित झाल्याचे मानले जात आहे.

विद्यमान राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांच्यापेक्षा मोठा विजय मिळवण्याचे आव्हान द्रौपदी मुर्मू यांच्यासमोर असेल. विरोधी उमेदवार म्हणून यशवंत सिन्हा हे उपविजेते राहून गेल्या निवडणुकीत मतांच्या बाबतीत उपविजेत्या मीरा कुमार यांचा विक्रम मोडू शकतात. राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीत कोणत्या उमेदवाराला नेमकी किती मते मिळतील हे सांगणे कठीण आहे. याचे कारण अकाली दल, आम आदमी पार्टी, टीआरएससह अनेक विरोधी पक्षांनी अद्याप आपले पत्ते उघडलेले नाहीत. याशिवाय महाराष्ट्रात शिवसेनेतील बंडखोरी हेही एक कारण आहे. मुर्मू यांच्या उमेदवारीवरून झारखंड मुक्ती मोर्चाही संभ्रमात आहे.

एकमत व्हायला हवे, असे संघ परिवाराने म्हटले आहे
राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची उपसंघटना असलेल्या अखिल भारतीय वनवासी कल्याण आश्रमाने गुरुवारी राजकीय पक्षांना राष्ट्रपती म्हणून मुर्मू यांची एकमताने निवड करून देशातील 12 कोटी आदिवासी कुटुंबांप्रती एकता आणि बांधिलकी दाखवण्यास सांगितले. वनवासी कल्याण आश्रमाच्या एका पदाधिकाऱ्याने सांगितले की, राष्ट्रपतीपदासाठी आदिवासी महिलेला उमेदवारी देण्याचा एनडीएचा ऐतिहासिक निर्णय आहे.

रामनाथ कोविंद यांना मिळू शकतो पासवान यांचा बंगला
माजी केंद्रीय मंत्री रामविलास पासवान ज्या बंगल्यात तीन दशकांहून अधिक काळ राहत होते, तो बंगला राष्ट्रपतींचा कार्यकाळ पूर्ण झाल्यानंतर रामनाथ कोविंद यांचे नवीन निवासस्थान असू शकते. पासवान 2020 मध्ये मृत्यू होईपर्यंत याच बंगल्यात राहत होते. सूत्रांनी गुरुवारी सांगितले की, कोविंद यांच्यासाठी 12 जनपथ येथील बंगला तयार केला जात आहे.