Maharashtra Political Crisis : राजकीय पेचप्रसंगावर शिंदे यांचे कौतुक, म्हणाले- महासत्ता तयार आहे प्रत्येक क्षणी मदतीला


मुंबई: महाराष्ट्रातील वेगाने बदलत असलेल्या राजकीय घडामोडींमध्ये, एकनाथ शिंदे गटातील 37 बंडखोर आमदारांनी राज्यपाल भगतसिंग कोश्यारी यांना पत्र लिहून खरी शिवसेना आणि दोन तृतीयांश बहुमत असल्याचा दावा केला आहे. तत्पूर्वी, सकाळपर्यंत चर्चा करून माघार घेण्याचे आवाहन करणाऱ्या शिवसेनेने उपसभापती नरहरी झिरवाळ यांना सायंकाळी 12 आणि शिंदे गटानंतर रात्री 37 बंडखोरांना अपात्र ठरविण्याचे पत्र लिहिले. दुसरीकडे, बंडखोर आमदारांनी गुरुवारी एकनाथ शिंदे यांना नेते म्हणून घोषित करत 46 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचा दावा केला.

त्यापैकी नऊ अपक्ष आहेत. त्याचवेळी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांच्या बाजूने केवळ 13 आमदार उरले आहेत. एक दिवसापूर्वीच बंडखोरांना 24 तासांत माघार घेण्याचा अल्टिमेटम देणारे शिवसेना प्रवक्ते संजय राऊत यांनी आपला सूर बदलला आहे. ते म्हणाले, आमदारांची इच्छा असेल तर शिवसेना महाविकास आघाडी सरकारमधून बाहेर पडू शकते, पण आमदारांना मुंबईत येऊन बोलावे लागेल. याला प्रत्युत्तर देताना शिंदे गटाने स्पष्ट केले, ठाकरे यांनी राजीनामा देऊन सरकारमधून बाहेर पडावे, तरच काही तरी होऊ शकते.

एक दिवसापूर्वी बहुमताचा दावा करणारे राऊत म्हणाले, तुमच्यासाठी दरवाजे खुले आहेत आणि सामंजस्याने चर्चेने प्रश्न सोडवले जाऊ शकतात. गुलामगिरी स्वीकारण्यापेक्षा स्वाभिमानाने निर्णय घ्या. नंबर गेममध्ये अपयशी ठरल्यानंतर ठाकरे यांनी बंडखोरांना एकप्रकारे शरणागती पत्करल्याचे राऊत यांच्या या वक्तव्यावरून समजते. यापूर्वी राऊत म्हणाले होते की, 21 बंडखोरांना परतायचे आहे आणि ते पक्षाच्या संपर्कात आहेत.

भावनिक आवाहनाला प्रतिसाद…उद्धवांना खुले पत्र
शिंदे गटाचे बंडखोर आमदार संजय शिरसाट यांनी मुख्यमंत्री ठाकरे यांना खुले पत्र लिहून पक्षाच्या आमदारांचा गेल्या अडीच वर्षांपासून अपमान होत असल्याचा दावा केला आहे. त्यांचे मुख्यमंत्री होऊनही त्यांचे म्हणणे ऐकून घेतले जात नव्हते. त्यामुळे शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील पक्षनेतृत्वाच्या विरोधात जाण्याचा निर्णय घेतला.

आमदार म्हणाले- भ्रष्टाचारामुळे शिवसैनिक नाराज
बंडखोर आमदारांनी राज्यपालांना पत्र लिहून 31 ऑक्टोबर 2019 रोजी शिंदे यांची पक्षनेतेपदी एकमताने निवड केली होती आणि भाजपसोबत निवडणूकपूर्व युतीही झाली होती.

सरकारमधील भ्रष्टाचार, पोलिसांचा बंदोबस्त आणि तत्कालीन गृहराज्यमंत्री अनिल देशमुख यांच्या कारभारामुळे पक्षात मोठ्या प्रमाणावर असंतोष असल्याचे या पत्रात म्हटले आहे. देशमुख यांच्यासोबत आणखी एक मंत्री नवाब मलिकही तुरुंगात आहेत. अंडरवर्ल्ड डॉन दाऊद इब्राहिमशी त्यांचे संबंध आहेत.

शिवसेनेने उपसभापती नरहरी झिरवाळ यांना बंडखोर आमदारांना अपात्र ठरवण्यासाठी लिहिलेल्या पत्राला उत्तर देताना शिंदे यांनी ट्विट केले की, तुम्ही कोणाला घाबरवण्याचा प्रयत्न करत आहात? आम्हालाही कायदा माहीत आहे. व्हीप हा सभागृहाच्या कामकाजासाठी असतो, बैठकीसाठी नाही. आमदारांविरोधात अर्ज करून आम्हाला घाबरवू शकत नाही. आम्ही बाळासाहेबांचे खरे शिवसैनिक, खरी शिवसेना आहोत.

शरद पवार म्हणाले, सभागृहात बहुमताचा निर्णय : संजय राऊत यांनी आघाडी सोडल्याच्या वक्तव्यानंतर राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांनी जवळच्या मित्रांची बैठक बोलावली. सायंकाळी उशिरा पवार म्हणाले, आघाडी सरकार वाचवण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करेल. बहुमताचा निर्णय सभागृहाच्या पटलावर असेल.

काँग्रेस म्हणाली, विरोधी पक्षात बसण्यास तयार : राऊत यांच्या वक्तव्याने संतप्त झालेले प्रदेश काँग्रेस अध्यक्ष नाना पटोले म्हणाले, 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसला विरोधी पक्षात बसण्याचा जनादेश मिळाला. शिवसेनेने आघाडी सरकारमधून बाहेर पडल्यास काँग्रेस विरोधात बसण्यास तयार आहे.

उद्धव यांच्या आवाहनानंतर आणखी सात आमदारांनी केली बंडखोरी
बुधवारी उद्धव ठाकरेंच्या भावनिक आवाहनाचा बंडखोर आमदारांवर काहीही परिणाम झाला नाही. याउलट मंत्री गुलाबराव पाटील यांच्यासह आणखी 7 आमदार शिंदे गटात सामील होण्यासाठी गुवाहाटीला पोहोचले. उद्धव यांचे निकटवर्तीय आमदार रवींद्र फाटक हे बंडखोरांचे मन वळवण्यासाठी गुरुवारी एका आमदारासह गुवाहाटी येथे गेले होते, तेही तेथेच थांबले.

बंडखोर आमदारांनी एकनाथ यांची निवड केली
शिवसेनेच्या बंडखोर आमदारांनी एकनाथ शिंदे यांची नेतेपदी निवड केली आहे. गुवाहाटीतून शिंदे यांच्या निवडणुकीच्या घटनेचा व्हिडिओ व्हायरल झाला असून, त्यामध्ये शिंदे यांनी भाजपचे नाव न घेता पक्षाशी चर्चा सुरू असल्याचे संकेत दिले आहेत. ते म्हणाले की, महासत्ता असलेल्या राष्ट्रीय पक्षाशी आमची चर्चा झाली आहे. या पक्षाने पाकिस्तानात आपली ताकद दाखवून दिली आहे. पक्ष कोणत्याही परिस्थितीत मदत करण्यास तयार असल्याचे त्यांनी व्हिडिओमध्ये पुढे म्हटले आहे.

या राष्ट्रीय पक्षाने आपल्या निर्णयाला ऐतिहासिक म्हटले आहे. आता आमचे सुख-दु:ख एक असून राष्ट्रीय पक्ष आपल्याला काही कमी पडू देणार नाही, असे शिंदे म्हणाले. बंडखोर पक्षनेतेपदी निवड झाल्यानंतर शिंदे गटाने शिवसेनेत पुनरागमनाचे दरवाजे पूर्णपणे बंद केले आहेत. तानाजी सावंत यांनी शिंदे यांना गटनेते बनवण्याचा प्रस्ताव मांडल्याचे व्हिडिओत दिसत आहे, त्याला उपस्थित सर्व आमदारांनी एकमताने पाठिंबा दिला.

शिवसेना मुख्यालय आणि मातोश्रीवर वाढवण्यात आली सुरक्षा
राजकीय गदारोळात पोलिसांनी गुरुवारी ठाकरे कुटुंबीयांच्या मातोश्री निवासस्थानाबरोबरच शिवसेना भवनाच्या सुरक्षेत वाढ केली.

आमदारांचा अपमान होत असल्यामुळे झाली बंडखोरी
शिवसेनेचे बंडखोर आमदार संजय शिरसाट यांनी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांना खुले पत्र लिहून पक्षनेतृत्वाला आरसा दाखवला आहे. गेल्या अडीच वर्षांपासून पक्षाच्या आमदारांचा अपमान होत होता त्यामुळे एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील पक्षनेतृत्वाच्या विरोधात जाण्याचा निर्णय घेतल्याचा दावा शिरसाट यांनी केला आहे.

औरंगाबाद (पश्चिम)चे आमदार संजय शिरसाट यांनी आपल्या पत्रात शिवसेनेच्या बंडखोर आमदारांच्या भावना व्यक्त केल्या आहेत. शिवसेना सत्तेत असूनही आणि स्वतःचा मुख्यमंत्री असतानाही वर्षाजवळील मुख्यमंत्र्यांच्या शासकीय निवासस्थानापर्यंत कधीही पोहोचू दिले नाही, असे त्यांनी म्हटले आहे. मंत्रालय असताना मुख्यमंत्री तिथे कधीच आले नसल्याने जाण्याचा प्रश्नच नव्हता.

बंडखोर आमदारांचे उद्धव यांना खुले पत्र
आदित्यसोबत अयोध्येला जाण्यास का मिळाली नाही परवानगी : शिरसाट म्हणाले की, हिंदुत्व, राम मंदिर आणि अयोध्या हे शिवसेनेचे मुद्दे आहेत ना? आदित्य ठाकरेंसोबत एकही आमदार अयोध्येला जाणार नाही, असे मुख्यमंत्र्यांनी का सांगितले होते, असे आमदार म्हणाले.

शिंदे यांना पक्षनेतेपदावरून हटवणे कायदेशीर : नरहरी
शिवसेना विधिमंडळ पक्षनेते एकनाथ शिंदे यांच्या जागी अजय चौधरी यांची पक्षनेतेपदी नियुक्ती करण्याची मागणी विधानसभेचे उपसभापती नरहरी झिरवाळ यांनी मान्य केली आहे. झिरवाळ म्हणाले, अजय चौधरी यांची विधिमंडळ पक्षनेतेपदी नियुक्ती झाल्याची माहिती देणारे पत्र मला शिवसेनेकडून मिळाले आहे.