New Labour Code : नवीन कामगार कायद्याचा तुमचा पगार, कामाचे तास आणि पीएफवर कसा करणार आहेत परिणाम ? जाणू घ्या सर्वकाही


नवी दिल्ली – देशाच्या कामगार कायद्यांमध्ये सामाजिक सुरक्षा, चांगले काम करणारे लोक, सुरक्षितता आणि कामाची चांगली परिस्थिती सुनिश्चित करण्यासाठी सरकारने नवीन कामगार संहितेअंतर्गत सुधारणा करण्याची तयारी केली आहे. सरकारशी संबंधित सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, केंद्र जुलैच्या तारखेपासून नवीन कामगार कायदे लागू करू शकते. नवीन कामगार संहितेअंतर्गत कामगार कायद्यांमध्ये सुधारणा करण्यासाठी हे पाऊल उचलले गेले तर कामगारांच्या कामाच्या तासांमध्ये, त्यांच्या ईपीएफमधील योगदान आणि हातात येणाऱ्या पगारात बरेच बदल होतील.

नवीन कामगार कायदे लागू झाल्यानंतर पीएफमधील कामगारांचे योगदान जिथे वाढेल, तिथे त्यांच्या हातातील पगार कमी होईल. सरकार चार नवीन कामगार संहिता लागू करण्याच्या तयारीत आहे. नवीन कामगार कायदे लागू झाल्याने देशात जिथे गुंतवणूक वाढेल, तिथे रोजगाराच्या संधीही वाढतील, असा सरकारचा विश्वास आहे. सरकारशी संबंधित सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, नवीन कामगार कायदा लागू करण्याचा उद्देश पेन्शन आणि ग्रॅच्युइटी, कामगार कल्याण, आरोग्य, सुरक्षा आणि कामाच्या परिस्थितीसह कामगारांची सामाजिक सुरक्षा सुधारणे आहे. महिलांसाठी कामाच्या ठिकाणी सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी नवीन कामगार संहितेत तरतुदी केल्या जातील.

नवीन कामगार कायदे लागू झाल्यानंतर काय बदल होतील ते जाणून घेऊया-
1. नवीन कामगार कायदे लागू झाल्यास या अंतर्गत कंपन्यांना कामाचे तास वाढवण्याचे स्वातंत्र्य मिळेल. ते कामाचे तास 8-9 तासांवरून 12 तासांपर्यंत वाढवू शकतात. त्या बदल्यात कंपन्यांना कर्मचाऱ्यांना आठवड्यातून तीन दिवस साप्ताहिक सुटी द्यावी लागेल. त्यामुळे आठवड्याभरात कामाचे तास वाढवण्याचा सरकारचा विचार नाही.

2. नवीन कामगार कायद्याच्या अंमलबजावणीनंतर, कामगारांसाठी ओव्हरटाइम तास 50 तासांवरून (फॅक्टरीज कायद्यानुसार) 125 तासांपर्यंत (नवीन कामगार संहितेनुसार) वाढवले ​​जातील.

3. या कायद्यांच्या अंमलबजावणीनंतर, टेक होम पगार आणि EPF मध्ये कामगारांच्या योगदानामध्ये बदल होईल. नव्या कामगार कायद्यात कामगारांचे मूळ वेतन एकूण पगाराच्या किमान 50 टक्के ठेवण्याची तरतूद केली जाऊ शकते. यामुळे पीएफमध्ये नियोक्ता आणि कर्मचाऱ्यांचे योगदान वाढेल. याचा दुसरा परिणाम असा होईल की, यामुळे कामगारांचा टेक होम पगार कमी होईल. ही तरतूद लागू झाल्याने खासगी क्षेत्रातील कर्मचाऱ्यांना मोठा फटका बसणार आहे.

4. नवीन कायद्यांनुसार, निवृत्तीनंतर मिळणारी एकरकमी रक्कम आणि ग्रॅच्युइटी देखील वाढेल. यामुळे लोकांना सेवानिवृत्तीनंतर त्यांचे जीवन चांगले बनविण्यात मदत होईल.

5. नवीन कामगार कायद्यांतर्गत कामगारांच्या रजेचे तर्कसंगतीकरण करण्याचाही सरकार विचार करत आहे. कर्मचाऱ्यांची रजा एका वर्षात वाचली, तर ती पुढील वर्षाच्या कॅलेंडरमध्ये जोडण्याची तरतूद नवीन कामगार कायद्यात असू शकते. याव्यतिरिक्त, वर्षातील सर्वात लहान कामकाजाचे दिवस 240 दिवसांवरून 180 दिवसांपर्यंत कमी केले जाऊ शकतात. मात्र, वर्षभरातील एकूण रजेमध्ये कोणताही बदल होणार नाही. प्रत्येक 20 दिवसांच्या कामासाठी एक दिवसाची रजा दिली जाऊ शकते. यासह, उर्वरित रजा महिन्याच्या 30 दिवसांत पुढे नेण्यावर कोणतीही मर्यादा घालता येणार नाही, म्हणजे रजा पुढे नेली जाऊ शकते.

6. नवीन लेबर कोड अंतर्गत, पासून काम कायदेशीर चौकटीत आणले जाऊ शकते. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, देशात कोरोना महामारीच्या काळात अनेक क्षेत्रांमध्ये कामगारांकडून काम घेण्यासाठी घरून काम करणे हा एकमेव आधार होता. अशा परिस्थितीत, सरकारची योजना आहे की त्याला कायदेशीर मान्यता देऊन, देशातील कामगारांसाठी, विशेषत: देशाच्या सेवा क्षेत्रात वापरता येईल.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की, सध्या देशातील 23 राज्यांनी कामगार संहितेच्या नवीन तरतुदींना संमती दिली आहे. अजून 7 राज्यांनी संमती देणे बाकी आहे. ही नवीन कामगार संहिता संसदेने मंजूर केली आहे.