Maharashtra Political Crisis : महाराष्ट्रातील शिवसेनेचे सरकार पाडण्यासाठी आसाम का बनले केंद्र, गुवाहाटीत का आहेत बंडखोर आमदार, हा नेता आहे मोठे कारण


मुंबई – महाराष्ट्रातील सत्ताधारी महाविकास आघाडी (एमव्हीए) सरकार धोक्यात आले आहे. वास्तविक, शिवसेना नेते एकनाथ शिंदे यांचा दावा आहे की, गुवाहाटीमध्ये 40 हून अधिक आमदार त्यांच्यासोबत आहेत. या सर्व आमदारांना मंगळवारपर्यंत गुजरातमधील सुरतमध्ये ठेवण्यात आले होते. मात्र, बुधवारी सकाळी अचानक सर्वांना चार्टर्ड फ्लाइटने आसामच्या गुवाहाटी या शहरात नेण्यात आले.

एखाद्या पक्षाच्या बंडखोर नेत्यांनी ईशान्येकडील राज्यात आश्रय घेण्याची ही कदाचित पहिलीच वेळ आहे. विशेषतः महाराष्ट्रात राजकीय पारा सातत्याने तापत असताना. अशा स्थितीत महाविकास आघाडीवर नाराज असलेल्या बंडखोर आमदारांनी आसामचा आसरा का निवडला, असा प्रश्न सर्वांच्या मनात आहे. शिवसेनेच्या माजी नेत्यांना गुवाहाटीमध्ये स्थान देण्यामागे भाजपही आहे का? याशिवाय असाही प्रश्न उपस्थित होत आहे की, या संपूर्ण प्रकरणात आसामचे मुख्यमंत्री हिमंता बिस्वा सरमा यांची काय भूमिका आहे?

बंडखोर आमदारांनी का केली आसामची निवड ?
आसामसाठी आमदारांनी आसाम का निवडला? याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे हे ईशान्येकडील राज्य आतापर्यंत शिवसेनेच्या प्रभावापासून दूर राहिले आहे. एवढेच नाही तर ईशान्येतील उर्वरित राज्यांमध्ये या पक्षाचा प्रभाव इतर कोणत्याही राज्यात नाही. दुसरीकडे, सध्या ईशान्येतील बहुतांश राज्यांमध्ये भाजप किंवा त्यांच्या मित्रपक्षांची सत्ता आहे. म्हणजेच गुवाहाटीचे वातावरण भाजपसाठी अनुकूल आहे.

गुवाहाटीत शिवसेना नेत्यांना स्थान देण्यामागे आहे का भाजप ?
महाराष्ट्रातील संकटाबाबत भाजपने आतापर्यंत मौन बाळगले आहे. ते शिवसेनेच्या बंडखोर आमदारांच्या संपर्कात आहेत की नाही, हे भाजपने अद्यापपर्यंत सांगितलेले नाही. पण बंडखोर आमदारांना आधी गुजरात आणि नंतर आसाममध्ये ठेवणे म्हणजे महाराष्ट्राच्या संपूर्ण खेळात भाजपचा हात असल्याचे स्पष्ट द्योतक आहे. हे बुधवारी सकाळी आसाममधील घडामोडींवरून मोठ्या प्रमाणात सिद्ध झाले, कारण भाजपचे आमदार सुशांत बोरगोहेन हे बंडखोर आमदारांना घेण्यासाठी पोहोचले होते. बोरगोहेन हे स्वतः दोन वेळा काँग्रेसचे आमदार होते आणि नंतर भाजपमध्ये सामील झाले.

शिवसेनेच्या आमदारांना विमानतळावर आल्यानंतर बोरगोहेन म्हणाले होते- मी त्यांना (गुजरातमधील शिवसेनेचे आमदार) घेण्यासाठी आलो आहे. किती आमदार आले आहेत याची मी मोजदाद केलेली नाही. मी केवळ वैयक्तिक वागणुकीमुळे येथे आलो आहे. बंडखोर आमदारांनी त्यांचा कोणताही कार्यक्रम जाहीर केलेला नाही.

या संपूर्ण वादात हिमंता बिस्वा सरमाची काय होती भूमिका ?
मात्र, या वरती बंडखोर आमदारांना आसाममध्ये आणण्याचे आणखी एक कारण आहे. याचे कारण राज्याचे मुख्यमंत्री हिमंता बिस्वा सरमा, ज्यांना पक्षाने ईशान्येनंतर मध्य भारतातील एका राज्यात भाजपचे सरकार स्थापन करण्याची जबाबदारी दिली आहे. पक्षाप्रती समर्पित नेता म्हणून हिमंता बिस्वा सरमा यांना भाजपमध्ये महत्त्वाचे स्थान मिळाले आहे. विशेषत: काँग्रेसमध्ये काम केलेल्या सरमा यांच्या अनुभवाचा भाजपला खूप फायदा झाला आहे. त्यामुळेच महाविकास आघाडीच्या (ज्यात काँग्रेसही एक भाग आहे) युक्त्या समजून घेण्यात सरमा खूप पुढे आहेत.

विशेष म्हणजे सुशांत बोरगोहेन हे मुख्यमंत्री हिमंता बिस्वा सरमा यांचे जवळचे मानले जातात. गेल्या वर्षी आसाम विधानसभा निवडणुकीत सरमा यांनी थौओरा विधानसभा मतदारसंघातच बोरगोहेनसाठी पाचहून अधिक सभा घेतल्या होत्या. सरमा यांच्या सूचनेवरूनच बोरगोहेन यांनी बंडखोर आमदारांची भेट घेतल्याचे स्पष्ट झाले आहे.

इतकेच नाही तर आसामचे मुख्यमंत्री होण्यापूर्वी बिमंत बिस्वा सरमा हे नॉर्थ ईस्ट डेमोक्रेटिक अलायन्स (NEDA) अंतर्गत ईशान्येची एकता निर्माण करण्याचे सर्वात महत्त्वाचे माध्यम मानले जात होते. त्यांच्यामुळेच ईशान्येत एकापाठोपाठ एक सरकार स्थापन करण्यात भाजपला यश आले. 2016 च्या आसाम निवडणुकीत पहिल्यांदा भाजपला विजय मिळवून दिल्यानंतर सरमा यांनी त्रिपुरा, मणिपूर आणि अरुणाचल प्रदेशमध्ये पक्षाचा झेंडा फडकवला होता. नागालँड आणि मेघालयातील भाजपच्या युती सरकारमागेही सरमा यांचा महत्वपूर्ण सहभाग आहे.