Maharashtra Political Crisis : कोणाची होणार शिवसेना, कोणाला मिळणार धनुष्यबाण ? एकनाथ शिंदे आणि ठाकरे कुटुंब आमनेसामने


मुंबई : बाळासाहेब ठाकरे यांची शिवसेना कोणाची होणार आणि पक्षाचे धनुष्यबाण हे निवडणूक चिन्ह कोणाला मिळणार यावरून एकनाथ शिंदे आणि ठाकरे कुटुंबीयांमध्ये युद्ध रंगण्याची चिन्हे दिसू लागली आहेत. एकनाथ शिंदे यांनी नवे मुख्य सचेतक (प्रतोद) भरत गोगावले यांची नियुक्ती करून खरी शिवसेना आपल्यासोबत असल्याचे स्पष्ट केले आहे. पक्षाचे बहुतांश आमदार त्यांच्यासोबत आहेत. याआधी, शिवसेनेचे विधानसभेतील प्रतोद सुनील प्रभू यांनी पत्र काढून सर्व पक्षाच्या आमदार आणि मंत्र्यांना बुधवारी सायंकाळी 5 वाजेपूर्वी वर्षा निवासस्थानी हजर राहण्याचे आदेश दिले होते. या बैठकीबाबत सुनील प्रभू यांनी दिलेला आदेश बेकायदेशीर असल्याचे ट्विट शिंदे यांनी केले होते.

यापूर्वी मंगळवारी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी नवा आदेश जारी करत अजय चौधरी यांची नियुक्ती करत एकनाथ शिंदे यांना विधिमंडळ पक्षनेतेपदावरून हटवले. त्यावर शिंदे यांच्याकडून विधान आले की पक्षाने त्यांना नोव्हेंबर 2019 मध्येच (सरकार स्थापन करताना) विधिमंडळ पक्षाचे नेते घोषित केले होते. ते आजही पक्षाचे विधिमंडळ नेते आहेत. त्यामागे आपण शिवसैनिक असून शिवसेनेचे आमदार आपल्यासोबत असल्याचा युक्तिवाद केला. शिवसेना बाळासाहेबांचे विचार पुढे नेणार असल्याचे शिंदे यांचे म्हणणे आहे. बाळासाहेबांचे हिंदुत्व, सत्तेसाठी पक्षाने मागे सोडलेले हिंदुत्व पाळणार. आता पुन्हा तेच बाळासाहेबांचे हिंदुत्व त्यांचा पक्ष शिवसेना पुढे नेणार आहे.

शिंदे मागे हटणार नाहीत
शिंदे हे आपल्या वक्तव्यावरून मागे हटणार नसल्याचे स्पष्ट झाले आहे. शिवसेना त्यांच्या पाठीशी आहे आणि शिवसैनिक त्यांच्या पाठीशी आहेत. आगामी काळात शिवसेना कोणाची, यावरून वाद निर्माण होणार असल्याचे त्यांच्याकडून जाणवत आहे. पक्ष आणि पक्षाच्या चिन्हावरून शिंदे आणि ठाकरे कुटुंब आमने-सामने राहणार आहेत. हे प्रकरण निवडणूक आयोगाकडून न्यायालयात जाण्याची शक्यता नाकारता येत नाही.

वाद निर्माण होणार, खरी शिवसेना कोणाची?
एकनाथ शिंदे यांनी मंगळवारी स्वतःची शिवसेना खरी म्हणवून घेत उद्धव ठाकरेंच्या निर्णयाकडे दुर्लक्ष केले, तेव्हा त्यामागे त्यांचे स्वतःचे गणित आहे. शिवसेनेचे सभागृहात 55 आमदार आहेत. अशा परिस्थितीत 37 किंवा त्याहून अधिक आमदार त्यांच्या बाजूने आले, तर ते शिवसेनेवर आपला हक्क सांगू शकतात. मात्र, नियमानुसार गटबाजीला मान्यता विधानसभा अध्यक्ष देणार आहेत. मात्र आपल्या पक्षावर दावा सांगताना ते निवडणूक आयोगाकडेही जाऊ शकतात. अशा स्थितीत सध्याच्या राजकीय वादात मूळ शिवसेना पक्ष कोणासोबत राहणार, यावरही कायदेशीर लढाई होऊ शकते. ठाकरे गटाच्या म्हणण्यानुसार 37 आमदार एकनाथ शिंदे यांच्याकडे जाणार नाहीत, त्यामुळे हा प्रश्नच उद्भवणार नाही.

महाराष्ट्रातील आणखी चार आमदार सुरतहून चार्टर विमानाने आसामला पोहोचले
महाराष्ट्रातील चार आमदारांसह आणखी एक चार्टर्ड विमान गुवाहाटीला पोहोचले. ते आदल्या दिवशी गुवाहाटीला पोहोचलेल्या शिवसेनेच्या बंडखोर आमदारांमध्ये सामील झाले. चंद्रकांत पाटील, योगेश कदम, मंजुळा गावित आणि गुलाबराव पाटील हे चार आमदार आसाममध्ये पोहोचले आहेत. महाराष्ट्रातील हे आमदार गुजरातमधील सुरतमधील इतर आमदारांप्रमाणेच येथे पोहोचले, जे महाराष्ट्राचे मंत्री एकनाथ शिंदे यांच्यासमवेत सकाळी येथे आले होते. महाराष्ट्रातील आणखी चार आमदार चार्टर्ड विमानाने येथे आल्याचे सूत्रांनी सांगितले. त्यांना शहरातील एका हॉटेलमध्ये नेण्यात आले, जेथे इतर आमदारांची राहण्याची व्यवस्था करण्यात आली आहे. गावित आणि चंद्रकांत पाटील हे अपक्ष आमदार आहेत, तर कदम आणि गुलाबराव पाटील हे शिवसेनेचे आमदार आहेत. हे चार आमदार बुधवारी सुरतला पोहोचले होते आणि तेथून त्यांना गुवाहाटीला विमानाने नेण्यात आले.