Maharashtra Political Crisis : महाराष्ट्रात नवीन सरकार येण्याचे स्वप्न स्वप्नादोषासारखे, वेळीच सावध व्हा – सामना


मुंबई – महाराष्ट्रात प्रचंड राजकीय उलथापालथ सुरू असताना शिवसेनेने भाजप आणि त्यांच्याच बंडखोर आमदारांवर निशाणा साधला आहे. शिवसेनेने ‘सामना’ या मुखपत्राच्या संपादकीयमध्ये सध्याच्या राजकीय वादळाचे वर्णन स्वप्नदोष असे केले आहे. वेळीच सावध राहा, नाहीतर कचराकुंडीत फेकून देऊ असा इशारा पक्षाने आपल्या बंडखोरांना दिला आहे.

राजभवनातील वाहतूक ठप्प
सामनामध्ये शिवसेनेने लिहिले आहे की, ‘महाराष्ट्रातील राजकीय घडामोडींचा शेवट काय होईल हे कोणीही सांगू शकत नाही. त्यावर आमचे महामहिम राज्यपाल श्रीमन कोश्यारी जी यांना कोरोनाने ग्रासले आहे. त्यामुळे राज्याच्या विरोधकांच्या राजभवनाच्या हालचालीही काहीशा थांबल्या आहेत. राज्य सरकारचे नक्की काय होणार? यावर अटी आहेत. शिवसेनेत उभी फूट, सरकार अडचणीत, आता काय होणार? यावर जोरदार चर्चा सुरू आहे.

राजकारणातील सर्व अस्थिर, बहुसंख्य आणि चंचल
शिवसेनेचे म्हणणे आहे की, ‘राजकारणात सर्व काही अस्थिर असते आणि बहुमत त्याहूनही चंचल असते. शिवसेनेच्या तिकिटावर, पैशावर निवडून आलेले कष्टाळू आमदार भाजपच्या तावडीत सापडले आहेत. ते प्रथम सुरत आणि नंतर विशेष विमानाने आसामला गेले. या आमदारांची एवढी धावपळ का?

भाजप करत आहे चेष्टा, महाराष्ट्रातील जनता मूर्ख नाही
आपल्याच पक्षात फूट पडण्याच्या धोक्याचा सामना करणाऱ्या शिवसेनेनेही सामनामध्ये लिहिले आहे की, शिवसेनेत सुरू असलेल्या घडामोडींशी भाजपचा संबंध नाही अशी खिल्ली उडवू नये. भाजपने हा विनोद करू नये. हे महामंडळ असलेल्या त्या सुरतच्या हॉटेलमध्ये महाराष्ट्रातील भाजपचे कार्यकर्ते उपस्थित होते. त्यानंतर या लोकांना सुरतहून आसामला नेल्यानंतर त्यांच्या स्वागतासाठी आसामचे मंत्री गुवाहाटी विमानतळावर उपस्थित होते. महाराष्ट्रातील जनता इतकी मूर्ख नाही की त्यांना त्यामागील गुढ आणि युक्त्या समजू शकत नाहीत. हॉटेल्स, विमाने, वाहने, घोडे, विशेष सुरक्षा व्यवस्था हे केवळ भाजप सरकारचेच आशीर्वाद नाहीत का?

भाजप आणि किरीट सोमय्या यांच्यावर जोरदार हल्ला चढवला
शिवसेनेने सामनामध्ये लिहिले की, ‘आम्हाला भारतीय जनता पक्षाच्या नैतिक अधिष्ठानाचे कौतुक करावेसे वाटते आहे. ईडी, सीबीआय आणि इन्कम टॅक्सचा धाक दाखवून ‘आता तुमची जागा तुरुंगात आहे’ असे म्हणत भ्रष्टाचार, आर्थिक गैरव्यवहाराच्या आरोपाखाली शिवसेनेच्या आमदारांवर हल्ला करणाऱ्या किरीट सोमय्या काल काय करणार? या सर्व आमदारांनी कालपासून भाजपच्या गोटात प्रवेश केल्याने दिल्लीतील राजकीय गागाभटांनी त्यांची शुद्धी केली आहे. आता किरीट सोमय्या यांना या सर्व शिवसेना आमदारांची पूजा करावी लागेल, असे दिसते.

मुंबईच्या ‘सागर बंगल्या’वर जल्लोष
सामनामध्ये भाजप नेते आणि माजी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनाही नाव न घेता टोमणा मारण्यात आला आहे. सामनामध्ये शिवसेनेने लिहिले आहे की, ‘अकोल्याचे आमदार नितीन देशमुख सुरतहून मुंबईत परतले आणि त्यांनी घडलेल्या प्रकाराबाबत खळबळजनक सत्य सांगितले. भारतीय जनता पक्षाने महाराष्ट्रात सत्ता स्थापन करण्यासाठी गुप्त बैठका सुरू केल्या आहेत. मुंबईतील ‘सागर’ (देवेंद्र फडणवीस यांचे सरकारी निवासस्थान) बंगल्यावर खळबळ उडाली आहे. त्या लाटेचा फेस अनेकांच्या नाका-तोंडात गेला, पण कोणाच्या जोरावर भाजपला सरकार स्थापन करायचे आहे.

शिंदे यांना आधी विधानभवनाच्या पायऱ्या चढाव्या लागतील
सामनामध्ये पक्षाने लिहिले आहे की, बंडखोर नेते आणि महाराष्ट्राचे नगरविकास मंत्री शिंदे आणि त्यांच्यासोबत उपस्थित असलेल्या आमदारांना आधी मुंबईत यावे लागेल. विश्वासदर्शक ठरावाच्या वेळी महाराष्ट्रातील जनतेला डोळ्यासमोर ठेवून विधानभवनाची पायरी चढावी लागणार आहे. शिवसेनेने उमेदवार दिला, मेहनत करून जिंकला आणि आता त्याच्याशी बेईमानी करत आहात? या प्रश्नांची उत्तरे द्यावी लागतील.

ठाकरेंची लोकप्रियता शिगेला, आमदार परतणार
विधानसभेत जे व्हायचे ते होईल, असे शिवसेना म्हणते, पण मुख्यमंत्री म्हणून उद्धव ठाकरे यांची लोकप्रियता शिगेला पोहोचली आहे. उद्धव ठाकरे जनतेच्या मनाला प्रिय आहेत. शिवसेनेचे संघटन मजबूत आहे, त्यामुळे वेगळा गट करून आसाममध्ये गेलेल्या लोकांना आमदार होण्याची संधी मिळाली, हे सर्व आमदार पुन्हा एकदा निवडणुकीला सामोरे गेले तर जनता त्यांचा पराभव केल्याशिवाय राहणार नाही. हे या लोकांना कळणार नाही. त्यामुळे शिवसेनेचे आमदार आणि माननीय पुन्हा आपल्या घरी परतणार आहेत. प्रवाहात सामील होतील. आज तळहातावर जखमा झाल्यासारखे हाताळणारे भाजपचे लोक त्यांना गरज संपताच पुन्हा कचराकुंडीत फेकून देतील. ही भाजपची परंपरा आहे.

आमदारांना दहशतीच्या तलवारीखाली ठेवले
महाराष्ट्रात डळमळीत सरकार असताना शिवसेनेने आपल्या मुखपत्रात लिहिले आहे की, ‘कोणी कितीही धक्काबुक्की केली, तरी वादळ संपेल आणि आकाश निरभ्र होईल. महाराष्ट्रात नवे सरकार स्थापन करण्याचे स्वप्न कोणाला पडले असेल तर ते त्यांना स्वप्नदोष आहे. राज्यसभा, विधानपरिषद निवडणुकांचा ‘अतिरिक्त’ विजय कोणामुळे मिळाला, हे आता उघड झाले आहे. आता आमदारांना कोंडून ठेवले आहे. दहशतीच्या तलवारीखाली ठेवले, हे परतलेल्या नितीन देशमुख यांनी स्पष्ट केले आहे. अशा अनेक घटना शिवसेनेने पचवल्या आहेत. अशा संकटांच्या छातीवर पाय ठेवून शिवसेना उभी राहिली. जय-पराजय पचवला. सत्ता आली किंवा गेली, शिवसेनेसारख्या संघटनेला काही फरक पडत नाही. त्यात फरक पडला तर भाजपच्या प्रलोभनाला आणि दबावाला बळी पडलेल्या आमदारांना.

शिवसैनिकांचा निर्धार असेल तर सारेच लोक कायमचे ‘माजी’ होतील, असा याआधीच्या बंडांचा इतिहास सांगतो. वेळीच सावध व्हा, शहाणे व्हा!