Maharashtra Political Crisis : एकनाथ शिंदेंचे शक्तिप्रदर्शन, एक-एक करत शिवसेना सोडणार आमदार, महाराष्ट्रात किती काळ उद्धव सरकार ?


मुंबई : महाराष्ट्रातील राजकीय घडामोडी वेगाने बदलत आहेत. मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे वर्षा या मुख्यमंत्र्यांचा सरकारी बंगला सोडून मातोश्रीवर गेले आहेत. दुसरीकडे शिवसेनेचे बंडखोर नेते एकनाथ शिंदे यांची ताकद सातत्याने वाढत आहे. किंबहुना त्यांना पाठिंबा देणाऱ्या आमदारांची संख्या वाढत आहे. शिंदे यांनी एकूण 46 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचा दावा केला आहे. दरम्यान, महाराष्ट्रातील आणखी 4 आमदार शिंदे गटात सामील झाले आहेत. आता उद्धव यांना फक्त 16 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचे सांगण्यात येत आहे. 54 सदस्यांची शिवसेना आता कोसळण्याच्या उंबरठ्यावर पोहोचली आहे. इकडे आज दिवसभर राज्यातील राजकीय हालचाली तीव्र होण्याची शक्यता आहे. राष्ट्रवादीपासून ते उद्धव ठाकरेंपर्यंत सातत्याने बैठका होणार आहेत. दुसरीकडे, राज्याचा प्रमुख विरोधी पक्ष असलेल्या भारतीय जनता पक्षाने (भाजप) मौन बाळगले आहे. ते वेट अँड वॉचच्या भूमिकेत आहेत.

सध्याच्या राजकीय पेचप्रसंगावर एक-दोन दिवसांत निर्णय घेणार असल्याचे महाराष्ट्राचे उपसभापती नरहरी झिरवाळ यांनी आज सांगितले. ते म्हणाले की, मला एकनाथ शिंदे यांच्याकडून मिळालेल्या पत्रात 34 आमदारांची नावे आहेत. शिंदे यांनी किती आमदारांच्या पाठिंब्याचा दावा केला आहे, याची चौकशी करावी लागेल. याबाबत एक-दोन दिवसांत निर्णय होईल. यादीतील काही स्वाक्षऱ्यांबाबतही साशंकता आहे. कायद्यानुसार चौकशी करेन. चौकशीसाठी आमदारांना समोर बोलावावे लागेल. बंडखोर आमदारांशी आजपर्यंत कोणताही संवाद झाला नसल्याचे झिरवाळ यांनी सांगितले. आता मी काय काय आहे ते वाचत आहे, त्यानंतर निर्णय घेईन, असे ते म्हणाले. एकनाथ शिंदे पत्र पाठवतील तर त्याचा विचार करू. शिवसेनेत सध्या अजय चौधरी यांना विधिमंडळ पक्षनेते करण्यात आले आहे. शिंदे यांनी जो नेता निवडला आहे, तो कायदेशीरदृष्ट्या योग्य नाही. अजय चौधरी यांच्यासोबत आमदाराची गरज नाही. ज्या पक्षाचे वर्चस्व असते, तो नेता निवडला जातो. कायद्यानुसार उद्धव ठाकरे यांनी पत्र दिले होते आणि त्यानुसार आम्ही निर्णय घेतला. आतापर्यंत पक्षनेत्याच्या निर्णयानुसारच होईल. बाकी कायद्याच्या पुस्तकानुसार निर्णय घेतला जाईल. शिंदे यांच्याकडे दोनतृतीयांश बहुमत असेल, तर त्यांनी पत्र पाठवल्यानंतर पाहू. सध्या शिवसेनेचे सरकार आहे. एक-दोन दिवसांत निर्णय होईल.

शिंदे गटासह आणखी चार आमदार
महाराष्ट्रातील चार आमदारांसह आणखी एक चार्टर्ड विमान गुवाहाटीला पोहोचले. हे आमदार एकनाथ शिंदे यांच्या बंडखोर गटात सामील झाले आहेत. आसाममध्ये पोहोचलेल्या आमदारांमध्ये चंद्रकांत पाटील, योगेश कदम, मंजुळा गावित आणि गुलाबराव पाटील यांचा समावेश आहे. महाराष्ट्रातील हे आमदार गुजरातमधील सुरतमधील इतर आमदारांप्रमाणे येथे पोहोचले, जे महाराष्ट्राचे मंत्री एकनाथ शिंदे यांच्यासमवेत सकाळी येथे आले होते. गावित आणि चंद्रकांत पाटील हे अपक्ष आमदार आहेत, तर कदम आणि गुलाबराव पाटील हे शिवसेनेचे आमदार आहेत. हे चार आमदार बुधवारी सुरतला पोहोचले होते आणि नंतर त्यांना गुवाहाटीला विमानाने नेण्यात आले होते.

बंडखोर गट देणार राज्यपालांना पत्र
महाराष्ट्रातील राजकीय संकटावर सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, एकनाथ शिंदे आणि त्यांच्यासोबत उपस्थित असलेले आमदार राज्यपालांना पाठिंब्याचे पत्र देणार आहेत. संध्याकाळपर्यंत पत्र पाठवण्याची शक्यता वर्तवण्यात येत आहे. शिंदे गट आज उद्धव सरकारचा पाठिंबा काढून घेऊ शकतात. शिंदे गटाने 48 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचा दावा केला आहे. गुवाहाटीमध्ये शिवसेनेचे 41 बंडखोर आमदार. तर शिंदे गटाला चार अपक्ष आमदारांचा पाठिंबा असल्याचा दावा करण्यात आला आहे.

फ्लोर टेस्टमध्ये संपूर्ण सत्य बाहेर येईल – राऊत
आजही आमचा पक्ष मजबूत असून लोकांनी दबावाखाली पक्ष सोडला, असे शिवसेना खासदार आणि प्रवक्ते संजय राऊत यांनी म्हटले आहे. लाखो कार्यकर्ते शिवसेनेच्या पाठीशी उभे आहेत. बंडखोर आमदारांनी शिवसेना का सोडली याचे कारण लवकरच समोर येईल, असेही राऊत म्हणाले. अशा संकटांना तोंड देण्याचा आमचा अनुभव आहे. शिंदे यांच्यावर हल्लाबोल करताना राऊत म्हणाले की, बाळासाहेबांचा भक्त बोलून काही होत नाही. जवळपास 20 आमदार आमच्या संपर्कात असून फ्लोअर टेस्ट झाल्यावर संपूर्ण सत्य बाहेर येईल.

शिवसेनेचे दीपक केसरकरही आसाममध्ये पोहोचले
दरम्यान, शिंदे यांच्या समर्थनार्थ आमदारांची संख्या वाढत आहे. शिवसेनेचे आणखी दोन आमदार सदा सरवणकर आणि मंगेश कुडाळकर यांनीही शिंदे यांची आसाममध्ये भेट घेतली. तर दुसरीकडे शिवसेनेचे आणखी एक नेते दीपक केसरकर हेही आसाममध्ये पोहोचले आहेत. दुसरीकडे, टीएमसी कार्यकर्त्यांनी गुवाहाटीतील हॉटेलबाहेर निदर्शनेही केली आहेत.

खासदारही सोडणार शिवसेनेची साथ
आमदारांपाठोपाठ आता खासदार तुटण्याच्या बातम्यांमुळे शिवसेना चिंतेत आहे. शिवसेनेचे लोकसभेत 17 खासदार आहेत. अनेक खासदार आपला नवा गट स्थापन करणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे. ठाण्याचे लोकसभेचे खासदार राजन विचारे आणि कल्याणचे लोकसभेचे खासदार तथा एकनाथ शिंदे यांचे पुत्र श्रीकांत शिंदे हे सध्या एकनाथ शिंदे यांच्या समर्थनार्थ आहेत. वाशिमच्या खासदार भावना गवळीही शिंदे गटाला पाठिंबा देऊ शकतात. एकनाथ शिंदे यांच्या समर्थनार्थ आणखी अनेक खासदार उभे राहू शकतात. पालघरचे खासदार राजेंद्र गावित हेही शिंदे यांच्यासोबत आहेत.

एकनाथ शिंदे यांचे शक्तिप्रदर्शन सुरू
एकीकडे ठाकरे सरकार कधीही पडेल, असे बोलले जात आहे. दुसरीकडे बंडखोर एकनाथ शिंदे यांनी ताकद दाखविण्यास सुरुवात केली आहे. एकनाथ शिंदे यांच्या समर्थनार्थ ठाणे शहरात विविध पोस्टर्स आणि होर्डिंग्ज लावण्यात आले आहेत. या पोस्टर्स आणि होर्डिंग्जमध्ये फक्त एकनाथ शिंदे बाळासाहेब ठाकरे आणि आनंद दिघे यांचे छायाचित्र ठेवण्यात आले आहे. या पोस्टरवर उद्धव ठाकरे आणि आदित्य ठाकरे यांचा समावेश करण्यात आलेला नाही.

शिंदे यांचा आघाडी सरकारवर हल्लाबोल, म्हणाले अनैसर्गिक युती
शिवसेनेचे बंडखोर नेते एकनाथ शिंदे म्हणाले की, महाराष्ट्रात सत्ताधारी महाविकास आघाडी (एमव्हीए) ही ‘अनैसर्गिक युती’ आहे आणि त्यांच्या पक्षाने स्वतःच्या आणि कार्यकर्त्यांच्या हितासाठी राष्ट्रवादी आणि काँग्रेससोबतच्या या आघाडीतून बाहेर पडणे आवश्यक आहे. शिंदे यांच्या वक्तव्याच्या काही तास आधी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी पक्षातील बंडखोर नेत्यांपर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न करताना शिवसेनेचा एकही आमदार समोर आल्यास मी पदाचा राजीनामा देऊ, असे सांगितले होते. शिवसेनेचे ज्येष्ठ नेते आणि कॅबिनेट मंत्री शिंदे म्हणाले की, नोव्हेंबर 2019 मध्ये झालेल्या आघाडीचा फायदा केवळ आघाडीतील भागीदार काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसला झाला आहे, तर गेल्या अडीच वर्षांत सर्वसामान्य शिवसैनिकांना सर्वाधिक फटका बसला आहे. युती शिवसेनेच्या बंडखोर आमदारांसह गुवाहाटीत असलेले शिंदे यांनी ट्विट केले की, या अनैसर्गिक युतीतून बाहेर पडणे शिवसेना आणि शिवसैनिकांच्या हितासाठी आवश्यक आहे. राज्याच्या हिताचा निर्णय घेणे आवश्यक आहे. त्यांनी ‘हिंदूइझम फॉरएव्हर’ या हॅशटॅगसह मराठीत ट्विट केले आहे. आघाडीत राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि काँग्रेस मजबूत होत आहेत, मात्र शिवसेना आणि त्यांचे कार्यकर्ते कमकुवत होत असल्याचा पुनरुच्चार शिंदे यांनी केला. 2019 च्या विधानसभा निवडणुकीनंतर भाजपसोबतची युती संपवून शिवसेनेने आघाडीची स्थापना केली.

उद्धव ठाकरेंनी सोडला वर्षा बंगला
शिंदे यांच्या बंडानंतर महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी बुधवारी रात्री दक्षिण मुंबईतील वर्षा हे त्यांचे अधिकृत निवासस्थान रिकामे केले. वांद्रे येथील मातोश्री या खासगी निवासस्थानी ते गेले. दोन दिवसांपूर्वी शिंदे यांनी केलेल्या बंडाच्या पार्श्‍वभूमीवर ठाकरे यांनी हे पाऊल उचलले असून, बंडखोर आमदारांच्या मनोवृत्तीत शिथिलता येत नाही. वाटेत त्यांचे पुत्र आणि राज्याचे पर्यटन मंत्री आदित्य ठाकरे यांचा विधानसभा मतदारसंघ असलेल्या वरळी येथे ठाकरे कारमधून उतरले आणि त्यानंतर मातोश्रीजवळून त्यांनी शिवसेना कार्यकर्त्यांचे स्वागत केले. ‘वर्षा’ला रवाना होण्यापूर्वी ठाकरे यांनी आमदार आणि खासदारांचीही भेट घेतली. विशेष म्हणजे संध्याकाळी ‘फेसबुक लाईव्ह’वर ठाकरे यांनी ‘वर्षा’ सोडून ‘मातोश्री’वर जात असल्याचे सांगितले होते.

गुवाहाटी हॉटेल परिसरात कडक सुरक्षा
महाराष्ट्रातील बंडखोर शिवसेना आमदार गुवाहाटीमध्ये ज्या आलिशान हॉटेलमध्ये मुक्कामी आहेत, त्या हॉटेलबाहेर सुरक्षा कर्मचारी तैनात आहेत. यामुळे रॅडिसन ब्लू हॉटेलचे किल्ल्याचे रूपांतर झाले आहे. या हॉटेलमध्ये आता सर्वसामान्यांच्या प्रवेशावर बंदी घालण्यात आली आहे. गुवाहाटी पोलिसांनी हॉटेलच्या वैयक्तिक सुरक्षा रक्षकांकडून सुरक्षेची जबाबदारी घेतली आहे. जवळच्या जलुकबारी पोलिस स्टेशनच्या कर्मचाऱ्यांसह, राखीव बटालियन आणि आसाम पोलिसांच्या कमांडो युनिट्सचे डझनभर कर्मचारी हॉटेलवर बारीक लक्ष ठेवून आहेत. हॉटेल लोकप्रिय गोपीनाथ बोरदोलोई आंतरराष्ट्रीय विमानतळापासून सुमारे 15 किमी अंतरावर आहे. सुरक्षा कर्मचारी प्रत्येक अतिथीला रॅडिसन हॉटेलमध्ये प्रवेश देण्यापूर्वी त्यांची तपासणी करत आहेत आणि ज्यांनी आगाऊ बुकिंग केलेले नाही त्यांना परत येण्यास सांगितले जात आहे.