इम्रान खानची कबुली, ‘ईश्वर साक्ष आहे, आयएसआय प्रमुख फैज अहमद यांना लष्करप्रमुख बनवण्याचा विचार कधीच केला नव्हता’


इस्लामाबाद : पाकिस्तानचे माजी पंतप्रधान इम्रान खान हे सत्तेतून हकालपट्टी झाल्याबद्दल अजूनही खेद व्यक्त करत आहेत. पाकिस्तानमध्ये सत्तास्थापना ही सर्वात महत्त्वाची गोष्ट आहे. सत्तेत कोण राहणार आणि कोण जाणार, हेही त्यांच्या अप्रत्यक्ष संमतीनेच ठरते. इम्रानला आपली विश्वासू आणि गुप्तचर संस्था आयएसआयचे प्रमुख फैज अहमद यांना लष्करप्रमुख बनवायचे होते, असा आरोपही इम्रानवर करण्यात आला होता. याबाबत इम्रान खान यांनी स्पष्टीकरण देताना सांगितले की, ‘ईश्वर साक्षी आहे, नोव्हेंबरमध्ये लष्करप्रमुख कोण असेल, याचा विचारही केला नव्हता.

माजी पंतप्रधान इम्रान खान म्हणाले की, त्यांच्या विरोधकांचे म्हणणे चुकीचे आहे की त्यांना त्यांच्या आवडीचा लष्करप्रमुख बनवायचा आहे. एप्रिलमध्ये आणलेल्या अविश्वास प्रस्तावामुळे खान यांना पंतप्रधानपद सोडावे लागले होते. त्यांचे जवळचे सहकारी लेफ्टनंट जनरल फैज अहमद यांना पाकिस्तानचे नवे लष्करप्रमुख म्हणून नियुक्त करायचे होते, असा सर्व आरोप विरोधकांनी त्यांच्यावर केला होता.

इम्रान खान यांनी इस्लामाबादमधील एका चर्चासत्रात या गोष्टी सांगितल्या. ते म्हणाले की, नोव्हेंबर 2022 मध्ये विद्यमान लष्करप्रमुखांचा कार्यकाळ पूर्ण झाल्यानंतर आपल्या पसंतीचा लष्करप्रमुख बनवण्याचा विचार कधीच केला नव्हता. यासाठी अल्लाह माझा साक्षीदार असल्याचे त्यांनी सांगितले. मला माझ्या आवडीचा लष्करप्रमुख नेमण्याची गरज नव्हती.

नवाझ शरीफ यांनी लुटला देश
माजी पंतप्रधान नवाझ शरीफ यांनी देशाची संपत्ती लुटली आणि आपला भ्रष्टाचार लपवण्यासाठी पाकिस्तानच्या लष्करासह इतर संस्थांवर नियंत्रण ठेवू इच्छित असल्याचा आरोप इम्रान यांनी केला.

खुर्रम दस्तगीर यांनी केला होता असा आरोप
यापूर्वी सत्ताधारी पाकिस्तान मुस्लीम लीग-नवाज (पीएमएल-एन) नेते खुर्रम दस्तगीर म्हणाले होते की इम्रान खान यांना त्यांच्या आवडीचा लष्करप्रमुख बनवायचा होता. त्यांच्या विधानाचा संदर्भ देत माजी पंतप्रधान इम्रान खान म्हणाले की, देशाचा पुढचा लष्करप्रमुख कोण असेल, याचा मी विचारही केला नव्हता, आम्ही वेळ आल्यावर गुणवत्तेच्या आधारावर पुढील लष्करप्रमुखाची नियुक्ती करण्याचा निर्णय घेतला होता. खान म्हणाले की, पीएमएल-एन आणि पाकिस्तान पीपल्स पार्टी (पीपीपी) चे नेते लेफ्टनंट जनरल फैज हमीद यांच्या पुढील लष्करप्रमुखपदी नियुक्तीबद्दल घाबरले होते.