देशातील अनेक राज्यांमध्ये झिका विषाणूचे पुरावे, एकाच नमुन्यात आढळले झिका, डेंग्यू आणि चिकनगुनिया


म्हैसूर – झिका व्हायरसच्या प्रसारासंदर्भात एका अभ्यासातून वैज्ञानिकांनी मोठा खुलासा केला आहे. शास्त्रज्ञांना देशातील अनेक राज्यांमध्ये झिका विषाणूच्या प्रसाराशी संबंधित पुरावे सापडले आहेत, ज्याच्या आधारावर शास्त्रज्ञांनी राज्यांना तत्काळ स्थानिक पातळीवर पाळत ठेवण्यास सांगितले आहे.

नवी दिल्ली स्थित इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) अंतर्गत देशातील विविध केंद्रांना झिका विषाणू एक किंवा दोन नव्हे तर देशाच्या अनेक भागांमध्ये असल्याचे आढळून आले आहे. या संसर्गासोबतच डेंग्यू आणि चिकुनगुनियाचीही भूमिका उपयुक्त ठरत आहे.

म्हणजेच याच रुग्णामध्ये झिका व्यतिरिक्त डेंग्यू किंवा चिकुनगुनियाचाही परिणाम दिसून येत असून त्यांची तपासणी केली असता या रुग्णांना दुय्यम संसर्ग असल्याचे आढळून आले ज्याची देशात अद्याप पुष्टी झालेली नाही. फ्रंटियर्स या वैद्यकीय जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या या अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी स्पष्टपणे म्हटले आहे की, अलीकडच्या काळात भारतात झिका विषाणूची गंभीर स्थिती दिसून येत आहे. गेल्या वर्षी विविध राज्यांतूनही अनेक प्रकरणे समोर आली होती.

1475 पैकी 67 रुग्णांमध्ये विषाणू आढळले
आयसीएमआरच्या वरिष्ठ शास्त्रज्ञ डॉ. निवेदिता गुप्ता यांनी सांगितले की, गेल्या वर्षी मे ते ऑक्टोबर दरम्यान देशातील 13 राज्यांमधून 1475 रुग्णांचे नमुने गोळा केल्यानंतर ही तपासणी करण्यात आली. यादरम्यान 67 रुग्णांमध्ये झिका, 121 रुग्णांमध्ये डेंग्यू आणि 10 रुग्णांमध्ये चिकुनगुनियाची पुष्टी झाली. झिका व्हायरसची सर्व प्रकरणे लक्षणात्मक होती.

यापैकी 84 टक्के रुग्णांना ताप आला असून 78 टक्के रुग्णांच्या शरीरावर लाल पुरळ उठण्याची लक्षणे दिसून आली. डॉ. गुप्ता म्हणाले, आमच्यासाठी धक्कादायक परिस्थिती आली जेव्हा आम्ही काही नमुन्यांमध्ये झिका-डेंग्यू, झिका-चिकुनगुनिया आणि डेंग्यू-चिकुनगुनिया आणि झिका हे तिन्ही नमुने एकत्र पाहिले. येत्या काळात हा पसारा आणखी वाढला तर देशासाठी चिंताजनक परिस्थिती निर्माण होऊ शकते.

रुग्णांमध्ये आशियाई प्रकार आढळला
पुण्यातील नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (NIV) च्या डॉ. प्रज्ञा यादव म्हणाल्या, तपास पूर्ण झाल्यानंतर, जेव्हा संक्रमित नमुन्यांची जीनोम सिक्वेन्सिंग केली गेली, तेव्हा आम्हाला कळले की रुग्णांमध्ये आढळलेला झिका विषाणूचा आशियाई प्रकार आहे. तर डेंग्यूचे चारही प्रकार आम्हाला आढळले आहेत. सहसा एका हंगामात एक किंवा दोन सेरोटाइप पसरतात, परंतु आता असे म्हणता येईल की देशाच्या विविध भागांमध्ये वेगवेगळ्या सेरोटाइप डेंग्यूचा प्रसार होत आहे.