सुरतमध्ये बुद्धिबळाच्या पटावर एकनाथ शिंदे का चालत होते उंटाची चाल… ‘महा’पटावर ‘वजीर’ मारणार का बाजी?


सुरत/गुवाहाटी/मुंबई : राजा अभिमानाने उभा आहे, प्यादा कायमचा मेला आहे. फसवणुकीच्या या खेळात प्रत्येक क्षणी धोका असतो. कोणत्या बाजूने हल्ला केव्हा होईल हे कोणालाच कळत नाही, संधीसाधूपणाच्या या खेळात उंट कुठल्या दिशेला निघून गेला आहे. महाराष्ट्राच्या राजकीय पटलावर ज्याप्रकारे डावपेच खेळले जात आहेत, ते पाहता यावेळी राजा आपल्या वजीरला पराभूत करण्यावर बेतला आहे. आम्ही बोलत आहोत उद्धव ठाकरे आणि एकनाथ शिंदे यांच्याबद्दल. मुंबईपासून सुरत आणि त्यानंतर गुवाहाटीपर्यंत ज्या पद्धतीने राजकीय खेळ सुरू आहे, त्या बुद्धिबळाच्या पटावरची सट्टेबाजी वजीर म्हणजेच एकनाथ शिंदे यांच्या हाती दिसते, तर राजाची म्हणजेच उद्धव ठाकरेंची पाळी आहे. सुरतच्या एका हॉटेलचे चित्र समोर आले आहे. या चित्रातून महाराष्ट्राचे बदलते राजकारण वाचणे अवघड नाही.

महाराष्ट्रात विधान परिषद निवडणुकीच्या निकालानंतर राजकीय उलथापालथ झाली. सकाळपर्यंत उद्धव ठाकरेंच्या शेजारी बसलेले एकनाथ शिंदे बंडखोर झाले होते. आमदारांची गाडी मुंबईहून थेट सुरतच्या हॉटेलमध्ये पोहोचली आणि तेथून महाराष्ट्राच्या राजकीय पटलावर बुद्धिबळाच्या खेळी रंगू लागल्या. एकनाथ शिंदे हे मोठ्या राजकीय खेळातील सर्वात मोठे खेळाडू आहेत. मुंबईत राजकीय गोंधळ सुरू असताना शिंदे तिथून 283 किमी अंतरावर असलेल्या सुरत येथील हॉटेल ले मेरिडियनमध्ये बुद्धिबळ खेळण्यात व्यस्त होते. या क्षणाचे एक छायाचित्रही समोर आले असून, त्यात एकनाथ शिंदे उंट उचलताना दिसत आहेत.

बुद्धिबळ खेळणाऱ्या हे माहितच असेल उंट तिरकस चालतो आणि बुद्धिबळाच्या पटलावर जितके खोके रिकामे आहेत तितके पुढे जाऊ शकतो. उंट डोळ्याच्या मिपावर देखील तपासू शकतो आणि सोबती करू शकतो. या वेळी राजा आपल्याच वजीरच्या चालीपुढे फसलेला दिसतो. ही पैज राखून एकनाथ शिंदे महाराष्ट्राच्या राजकीय पटलावरील आपल्या बदलत्या स्थानाचा विचार करत असावेत. 18 वर्षात शिवसेनेचा झेंडा हातात घेणारा बाळासाहेबांचा कट्टर शिवसैनिक आज महाराष्ट्राच्या राजकारणात गेम चेंजर ठरला आहे. ठाण्याचे ठाकरे यांचे शिष्य आनंद दिघे आता महाराष्ट्राच्या राजकीय खेळाला पूर्णपणे कलाटणी देताना दिसत आहेत.

सुरतच्या एका हॉटेलमध्ये बुद्धिबळाच्या पटावर उंटाचे नेतृत्व करणारे एकनाथ शिंदे अगदी आत्मविश्वासाने दिसत आहे. त्यांचा उंट झपाट्याने वाढत असून त्याला राजकीय शिखरावर नेण्याच्या जवळ आहे. महाराष्ट्रातील सत्तेचे समीकरण आपल्या मुठीत असल्याची त्यांना जणू खात्रीच पटली आहे. लोकशाही हा आकड्यांचा खेळ आहे. महाबिसात या नंबर गेममध्ये शिंदे कुठेतरी उद्धव ठाकरेंवर तुटून पडत आहेत. त्यामुळेच ते स्वतःलाच खरी शिवसेना असल्याचा दावा करत आहेत. असे म्हणतात की प्रत्येकाला संधी मिळते, वेळ प्रत्येकावर येते, काही हालचाल केली तर काही सहन करतात. एकनाथ शिंदे हे महाराष्ट्राच्या राजकारणातले सर्वात मोठे बाजीगर बनले आहेत, हे निश्चितच असून ते या युगात दिसत आहे. एक म्हण आहे – राजा तोपर्यंत बुद्धिबळाच्या पटावर सुरक्षित असतो, जोपर्यंत प्याद्यात फक्त काही जीव उरलेला असतो. हे उद्धव ठाकरेंच्याही लक्षात आले असावे.