राज्यसभा निवडणुकी दरम्यान लिहिली गेली ‘महा’संकटाची स्क्रिप्ट, वाचा पडद्यामागील कथा


मुंबई – महाराष्ट्र विधानपरिषदेच्या ताज्या निवडणुकीच्या निकालानंतर राज्यात पुन्हा एकदा नव्या राजकीय वळणावर आले असून, त्याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे पाच जागांवर भाजपचा अनपेक्षित विजय. त्यामुळे विद्यमान महाविकास आघाडी सरकारवर संकटाचे ढग घिरटू लागले आहेत. राजकीय विश्लेषकांच्या मते, महाराष्ट्रातील सध्याच्या राजकीय पेचप्रसंगाची कथा राज्यसभा निवडणुकीच्या वेळीच रचली गेली होती. त्यानंतर संसदेच्या वरिष्ठ सभागृहाच्या निवडणुकीत 106 आमदारांसह भाजपला 123 मते मिळवून तीन खासदार बनवण्यात यश आले.

आता सोमवारी झालेल्या विधानपरिषदेच्या निवडणुकीत त्यांनी सत्ताधारी पक्षात घुसखोरी सुरू ठेवत 134 आमदारांचा पाठिंबा मिळवून आपले पाचही उमेदवार विजयी केले आहेत. त्यानुसार 10 दिवसांत 11 आमदारांचा पाठिंबा वाढला असून पुढे सरकार स्थापनेसाठी तेवढाच पाठिंबा आवश्यक आहे. याउलट 162 आमदारांना आपल्या बाजूने सांगणाऱ्या आघाडीच्या पाच सदस्यांनाच विजय मिळवता आला. 55 आमदार असतानाही सत्ताधारी शिवसेनेलाच 52 मते मिळाली.

पडद्यामागची कथा… आकड्यांच्या खेळात पुढे आहे भाजप
विधानपरिषदेच्या एकूण 30 जागांपैकी 10 जागांवर झालेल्या निवडणुकीत भाजपने पाच उमेदवार उभे केले होते, तर त्यांना फक्त चार जागा जिंकता आल्या होत्या. मात्र सत्ताधारी आघाडीचे क्रॉस व्होटिंग आणि अपक्षांचा पाठिंबा यामुळे मार्ग मोकळा झाला. राज्यसभेप्रमाणेच प्राधान्याच्या आधारावर झालेल्या पहिल्या फेरीतही भाजपला चार, राष्ट्रवादी-शिवसेनेला प्रत्येकी दोन आणि काँग्रेसला एक जागा मिळाली.

दुसऱ्या फेरीत भाजपचे पाचवे उमेदवार प्रसाद लाड आणि काँग्रेसचे भाई जगताप आणि चंद्रकांत हंडोरे यांच्यात चुरशीची लढत झाली. विजयासाठी किमान 26 मतांची आवश्यकता होती. त्यामुळे 44 आमदार असलेल्या काँग्रेसला दोन्ही उमेदवारांना विजय मिळवणे अवघड झाले होते. अशा स्थितीत जगताप यांना 26 मते मिळाली मात्र हंडोरे यांना केवळ 22 मते पडल्याने त्यांचा पराभव झाला. मात्र या लढतीत लाड यांनी 28 मते घेत सर्वांनाच चकित केले.