स्विस बँका: भारतीय परदेशात का जमा करतात पैसे, त्याची कारणे आणि शेल कंपन्यांचे सत्य


अलीकडेच स्विस बँकांमध्ये भारतीयांच्या ठेवींमध्ये मोठी वाढ झाल्याची बातमी आली आहे. 2021 मध्ये स्विस बँकांमध्ये भारतातील लोक आणि संस्थांच्या एकूण ठेवी 30,500 कोटी रुपये होत्या. हा आकडा 14 वर्षांच्या उच्चांकावर आहे. स्विस बँकांनी दिलेली माहिती हा वैध पैसा आहे, काळा पैसा नाही. भारतीयांचा परदेशात किंवा स्विस बँकेत किती काळा पैसा आहे, हे शोधणे अवघड काम आहे.

आपल्या देशातून काळा पैसा ज्या माध्यमातून परदेशात जातो, त्याला लेअरिंग म्हणतात. लेअरिंगमध्ये, लोक देशातून काळा पैसा टॅक्स हेवन देशातील शेल कंपनीकडे हवाला, अंडर इनव्हॉइसिंग आणि ओव्हर इनव्हॉइसिंगद्वारे आयात किंवा निर्यात करतात. मग ती शेल कंपनी तिथे बंद करून दुसऱ्या टॅक्स हेवन देशात नवीन शेल कंपनी बनवून त्यात पैसे गुंतवतात.

अशा प्रकारे, सहा चरणांमध्ये पैसे काढून, ते ठेवून आणि शेवटी स्वित्झर्लंडला पाठवून दिले जातात. अशा परिस्थितीत, जेव्हा सहा स्तर असतात, तेव्हा सहा शेल कंपन्या तयार होतात आणि बंद होतात, ज्याचा शोध घेणे फार कठीण आहे. सरकारला हवे असले, तरी ते केवळ एका पातळीपर्यंत शोधू शकते, त्यापलीकडे ते शोधता येत नाही. लेअरिंगच्या या प्रक्रियेत, जिथून शेवटच्या वेळी पैसा स्वित्झर्लंडला जातो, स्विस सरकार तो त्या देशाचा पैसा मानते.

उदाहरणार्थ, जर्सी बेटावरून पैसा स्वित्झर्लंडला गेला असेल, तर तो पैसा ब्रिटिशांचा आहे, भारतीय नाही, कारण जर्सी बेट ब्रिटनचे आहे असे गृहीत धरले जाईल. त्यामुळे भारतीय संपत्तीत त्याची गणना होत नाही. स्वित्झर्लंडच्या बँकांमधील पैसा सर्वाधिक (30 लाख 62 हजार कोटी रुपये) ब्रिटिशांचा पैसा आहे, कारण ब्रिटनमध्ये सर्वाधिक टॅक्स हेव्हन्स आहेत. त्यामुळेच स्वित्झर्लंडचे सरकार म्हणते की आमच्याकडे सर्वाधिक पैसा ब्रिटनमधून आला आहे.

तर सर्वाधिक काळा पैसा रशिया, युक्रेन, भारत इत्यादी देशांमध्ये निर्माण होतो. स्विस बँका फक्त कायदेशीर पैसे मोजतात. सरकार पाहिजे तरी तो पैसा परत आणू शकत नाही, कारण परदेशातून वैध पैसा देशात आणण्यासाठी आयातदार आणि निर्यातदारांवर सरकारचा फारसा दबाव नाही. काळा पैसा नसेल, तर भारतातील लोक स्विस बँकेत पैसे का जमा करतात? याची अनेक कारणे आहेत.

जेव्हा जेव्हा अर्थव्यवस्थेत अनिश्चिततेची परिस्थिती असते, तेव्हा लोक त्यांच्या पैशांमध्ये विविधता आणतात, ज्यामुळे त्यांची जोखीम कमी होते. उदाहरणार्थ, समजा रुपया घसरण्याचा धोका असेल, तर ते परकीय चलनाद्वारे स्विस बँकेत पैसे जमा करतील. जे निर्यातदार आहेत, ते त्यांचे पैसे उशिरा आणतील, जेव्हा अर्थव्यवस्था स्थिर होईल आणि रुपया घसरण्याचा धोका कमी होईल.

आणि जे आयात करणार आहेत, त्यांनी आपले पैसे परदेशी बँकांमध्ये ठेवले, कारण त्यांना आयातीचे बिल भरावे लागेल. अन्यथा रुपयाचे मूल्य घसरल्यास त्यांचे मोठे नुकसान होईल. अशा प्रकारे आयातदार आणि निर्यातदार त्यांचे वैध पैसे परदेशी बँकांमध्ये जमा करतात, जर रुपया कमजोर झाला, तर आमचे नुकसान होऊ शकते. याशिवाय, रिझर्व्ह बँकेची लिबरलाइज्ड रेमिटन्स स्कीम (LRS) आहे, ज्या अंतर्गत दरवर्षी 2.5 लाख डॉलर्स देशाबाहेर काढता येतात.

त्यामुळे अनेक लोक त्यांचे वैध पैसे स्विस बँकेत किंवा इतरत्र जमा करतात. स्विस बँकांमध्ये भारतीयांच्या ठेवींमध्ये झालेली वाढ हे अर्थव्यवस्थेची स्थिती थोडीशी कमकुवत होत असल्याचे लोकांना वाटण्याचे लक्षण आहे. दरम्यान, आणखी एक गोष्ट घडली आहे, उच्च नेट वर्थ व्यक्ती (HNWIs) देश सोडून जात आहेत. 2014 ते 2017 या काळात देशातील 23,000 उच्च निव्वळ संपत्ती असलेल्या व्यक्ती देश सोडून परदेशात गेल्याचा अहवाल समोर आला होता.

2018 मध्ये पाच हजार एचएनडब्ल्यूआय देश सोडून गेले. गेल्या वर्षभरात नऊ हजार एचएनडब्ल्यूआय देश सोडून गेल्याचेही ऐकू येत आहे. साहजिकच ते बाहेर असताना त्यांच्या संपत्तीचा काही भाग बाहेर ठेवतील. सध्या देशाच्या वातावरणात अनेक अतिश्रीमंतांना भीती वाटते की, सरकारने कधी दबाव आणाला किंवा कडकपणा करावा लागेल, हे कळत नाही, म्हणून ते देश सोडून परदेशात स्थायिक होत आहेत.

आपल्या सामाजिक वातावरणात आणि गुंतवणुकीच्या वातावरणात प्रचलित असलेल्या अनिश्चिततेमुळे, लोकांनी त्यांचे अधिक वैध पैसे स्विस बँकांमध्ये जमा केले असण्याचीही शक्यता आहे. देशातून परदेशात दोन मार्गांनी पैसा जातो. एक कायदेशीर मार्गाने आणि दुसरा काळ्या पैशाच्या स्वरूपात. आमच्या अंदाजानुसार सध्या देशातील काळ्या पैशाची अर्थव्यवस्था जीडीपीच्या 60 टक्के आहे.

देशात निर्माण झालेल्या काळ्या पैशापैकी दहा टक्के काळा पैसा बाहेर जातो, उर्वरित 90 टक्के काळा पैसा देशातच राहतो. त्यामुळे काळ्या पैशावर अंकुश ठेवायचा असेल, तर तो देशातच रोखला गेला पाहिजे. बाहेर पाठवलेला काळा पैसा पकडायचा असेल, तर ते फोल ठरेल, कारण नेमका किती काळा पैसा बाहेर गेला आणि कुठे ठेवला गेला, याची माहितीही सरकारला नाही.

या संदर्भातील उपलब्ध आकडेवारी ही चोरीची आकडेवारी आहे. उदाहरणार्थ, डेटा बाहेर काढण्यासाठी बँकांचा डेटा हॅक केला जातो, परंतु खरा डेटा कळत नाही, कारण तो लपविला जातो. याशिवाय बाहेर गेलेला तीस ते चाळीस टक्के काळा पैसा राउंड ट्रिपिंगद्वारे परत येतो.

राउंड ट्रिपिंगचा अर्थ असा आहे की एखादी व्यक्ती किंवा कंपनी विविध स्त्रोतांकडून पैसे टॅक्स हेवन देशात पाठवते आणि नंतर तेथून त्यांच्या भारतीय कंपनीमध्ये इतर स्त्रोतांकडून गुंतवणूक मिळवते. हा पैसा नेमका कोणाचा आहे, हे कळत नाही. तसेच जे लोक काळा पैसा बाहेर पाठवतात, ते तिथेच मुलांच्या शिक्षणावर, उपचारावर खर्च करतात किंवा घरे विकत घेतात. जसे की अंबानी किंवा आदर पूनावाला ज्यांनी महामारीच्या काळात लंडनमध्ये मोठी घरे घेतली.

हा पैसा परत आणण्यासाठी जास्त काळ द्रव स्वरूपात राहत नाही. त्यामुळे बाहेरून काळा पैसा आणण्याच्या कसरतीचा फारसा उपयोग होत नाही. काळा पैसा पकडायचा असेल, तर तो आपल्या देशातच थांबवावा लागेल, परदेशातून काळा पैसा आपण परत आणू शकणार नाही. सरकारला हवे असेल, तर ते आपल्याच देशात काळ्या पैशाची निर्मिती थांबवू शकते, पण सरकारे तसे करत नाहीत, कारण काळ्या पैशाचा फायदा सत्ताधारी पक्षांना होतो.