President Election : द्रौपदी मुर्मू यांची बाजू का आहे भक्कम, शर्यतीतून बाहेर का दिसत आहेत यशवंत सिन्हा? समजून घ्या संपूर्ण गणित


नवी दिल्ली : राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीची उत्सुकता वाढत आहे. भारतीय जनता पक्षाने ओडिशाच्या आदिवासी नेत्या द्रौपदी मुर्मू यांना एनडीएच्या वतीने राष्ट्रपतीपदाचे उमेदवार म्हणून घोषित केले आहे. दुसरीकडे, माजी अर्थमंत्री आणि भाजपचे माजी नेते यशवंत सिन्हा यांच्यावर विरोधकांनी बाजी मारली आहे. अशा स्थितीत भाजपसमोर विरोधी एकजूट किती मजबूत दिसते हे पाहणे पुन्हा एकदा रंजक ठरणार आहे.

मात्र, अलीकडच्या आकडेवारीवर नजर टाकली तर द्रौपदी मुर्मू यांच्यासमोर यशवंत सिन्हा कमजोर दिसत आहेत. निवडणुकीचे गणित पाहता ते शर्यतीतून बाहेर पडल्याचे दिसत आहे. देशाचा पुढचा राष्ट्रपती कोण असेल, याचे खरे चित्र जुलैमध्ये होणाऱ्या निवडणुकीच्या वेळीच समोर येईल. येथे आम्ही तुम्हाला अलीकडचे आकडे, निवडणुकीची समीकरणे आणि सध्याची राजकीय परिस्थिती काय दाखवत आहेत, ते सांगणार आहोत. चला समजून घेऊया आकडेवारी…

किती मजबूत आहेत द्रौपदी मुर्मू
एनडीएने द्रौपदी मुर्मू यांना राष्ट्रपतीपदाचे उमेदवार म्हणून नियुक्त केले आहे. एनडीएकडे सध्या एकूण 5,26,420 मते आहेत. राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक जिंकण्यासाठी मुर्मू यांना 5,39,420 मतांची गरज आहे. आता निवडणुकीची समीकरणे पाहिल्यास, मुर्मू ओडिशातून आल्याने त्यांना थेट बिजू जनता दलाचा (बीजेडी) पाठिंबा मिळत आहे. म्हणजेच बीजेडीची 31000 मतेही त्यांच्या बाजूने पडतील. ओडिशाचे मुख्यमंत्री नवीन पटनायक यांनी यापूर्वीच द्रौपदी मुर्मूला पाठिंबा दिला आहे. याशिवाय वायएसआर काँग्रेसही सोबत आली तर त्यांचीही 43000 मते असतील. याशिवाय आदिवासींच्या नावावर राजकारण करणाऱ्या झारखंड मुक्ती मोर्चाला मुर्मू यांना विरोध करणे कठीण आहे. जर जेएमएमचा दबाव आला, तर मुर्मू यांना सुमारे 20000 अधिक मते मिळतील.

सिन्हा यांची बाजू कमकुवत
द्रौपदी मुर्मू यांच्यासमोर यशवंत सिन्हा खूपच कमजोर दिसत आहेत. एकसंध विरोधी उमेदवार असूनही त्यांच्याकडे सध्या 3,70,709 मते आहेत. मात्र, एनडीएसमोर विरोधकांची एकजूट किती दिवस टिकते, हे पाहणेही रंजक ठरणार आहे.

इथे समजून घ्या पूर्ण आकडेवारी
NDA – एकूण मते : 5,26,420
जिंकण्यासाठी आवश्यक आहे: 5,39,420
बीजेडी (31,000 मते) आणि वायएसआर काँग्रेस (43,000 मते) यांच्या पाठिंब्याने, एनडीएची स्थितीः 6,00,420

आदिवासींच्या नावावर राजकारण करणारा झारखंड मुक्ती मोर्चा मुर्मू यांना विरोध करणे कठीण आहे. जर जेएमएमचा दबाव आला तर मुर्मूला सुमारे 20000 अधिक मते मिळतील. आता झामुमो सोडले तरी एनडीएकडे सहा लाखांहून अधिक मते आहेत.

विरोधक : सिन्हा खूप मागे
विरोधकांकडे सुमारे 3,70,709 मते आहेत.
यूपीए : 2,59,000
टीएमसी : 58,000
एसपी : 28,688
डावीकडे: 25,000 मते

एनडीएने आदिवासी महिलांना उमेदवारी दिल्यानंतर विरोधकांमधील एकजूट कायम राहते का, हे पाहणे उत्सुकतेचे ठरणार आहे.

सिन्हा 27 आणि मुर्मू 25 दाखल करु शकतात उमेदवारी अर्ज
राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, विरोधी पक्षाचे उमेदवार यशवंत सिन्हा 27 जून रोजी आपला उमेदवारी अर्ज दाखल करतील. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, NDA उमेदवार द्रौपदी मुर्मू 25 जून रोजी उमेदवारी अर्ज दाखल करू शकतात. राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक 18 जुलै रोजी होणार आहे. 21 जुलै रोजी मतमोजणी होणार आहे. नावनोंदणी प्रक्रिया सुरू झाली आहे. अर्ज दाखल करण्याची शेवटची तारीख 27 जून आहे.