हिंदुत्वाचे प्रेम, बाळासाहेबांबद्दलची भक्ती पण उद्धवविरुद्ध बंड… काय चालले आहे एकनाथ शिंदेंच्या मनात?


मुंबई : शिवसेनेचे डझनभर आमदार उद्ध्वस्त करून पक्षप्रमुख आणि महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांना संकटात टाकणाऱ्या बंडखोर एकनाथ शिंदेचे रहस्य काय? हा प्रश्न सर्वांच्याच मनात आहे, कारण शिंदे ज्या हिंदुत्वाची गुटी मीडियाला पाजत आहेत. त्यात विशेष चव कोणालाच मिळत नाही. ते म्हणतात, उद्धव ठाकरेंनी वडील बाळासाहेबांच्या हिंदुत्वाचा मार्ग सोडला, पण मी ते सोडू शकत नाहीत. हिंदुत्वाची विचारधारा पुढे नेणारे तेच खरे शिवसैनिक असल्याचा शिंदे यांचा दावा आहे. विचारसरणी ठीक आहे, पण सत्तेच्या खेळात शिंदे आपले स्थान सांगत नाहीत. त्यामुळे एकनाथ शिंदे यांच्या मनात काय चालले आहे हा प्रश्न अधिकच गहिरा होतो.

शिंदे यांनी लपवून ठेवले आहेत बहुतेक पत्ते
गुवाहाटीतील एका हॉटेलमध्ये बसलेल्या शिंदे यांनी प्रसारमाध्यमांशी संवाद साधताना दावा केला आहे की, सध्या त्यांच्याकडे 46 आमदार आहेत, त्यात आणखी वाढ होईल. शिवसेनेचे 37 हून अधिक आमदार त्यांच्यासोबत असल्याचा त्यांचा दावा आहे, जे त्यांना पक्षांतरविरोधी कायद्याच्या त्रासापासून वाचवण्यासाठी पुरेसे आहे. शिवसेनेकडे एकूण 55 आमदार आहेत, त्यापैकी 37 विधेयके दोन तृतीयांश आकड्याला स्पर्श करण्यासाठी आवश्यक आहेत, जेणेकरुन पक्षांतर विरोधी कायद्यामुळे पक्षात फूट पडू नये. प्रसारमाध्यमांशी बोलताना शिंदे म्हणाले, आमचा पक्ष हा बाळासाहेबांची हिंदुत्व विचारधारा असलेला पक्ष आहे. त्यांची विचारधारा आम्ही पुढे नेत आहोत. विशेष म्हणजे भाजपच्या संपर्कात असल्याचा दावाही त्यांनी ठामपणे फेटाळून लावला आहे. माजी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या संपर्कात आहात का, असे विचारले असता ते म्हणाले, मी फक्त माझ्या आमदारांसोबत आहे.

महत्त्वाकांक्षेचे पदर कधी उघडणार?
बुधवारी एकनाथ शिंदे यांच्या बंडाचे प्राथमिक वृत्त आले, तेव्हा ते शिवसेना किंवा उद्धव ठाकरे यांच्या विरोधात नसून काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या विरोधात असल्याचे सांगण्यात आले. याचे कारण काँग्रेस-राष्ट्रवादीचे कथित धर्मनिरपेक्ष राजकारण हे बाळासाहेबांच्या मूळ हिंदुत्व विचारसरणीच्या विरोधात आहे. त्यानंतर शिवसेनेने महाविकास आघाडीतून बाहेर पडून भाजपसोबत पुन्हा सरकार स्थापन करावे, अशी अट शिंदे यांनी उद्धव ठाकरेंशी चर्चेत ठेवल्याचे वृत्त होते. त्यामुळे शिवसेनेसोबत सरकारमध्ये परतण्याच्या प्रस्तावावर शिंदे यांना भाजपची संमती मिळाली आहे का? शेवटी, आपण याचा अंदाज कसा लावला असेल? एकीकडे भाजप जवळपास बेपत्ता आहे, तर दुसरीकडे शिंदे हे भाजपच्या अजिबात संपर्कात नसल्याचे सांगत आहेत. केवळ बंडखोरीचा आनंद घेण्यासाठी शिंदे बंडखोर झाले नसावेत. त्यांच्या स्वतःच्या महत्त्वाकांक्षा नक्कीच आहेत. काही तास किंवा काही दिवस घ्या, सर्व थर उघडे करावे लागतील. मग शिंदे ज्या उंचीने बंडाचा गजर करत आहेत, त्याची मुळे कुठे आहेत हे सर्वांना कळेल.