IND vs ENG : रोहितच्या सर्वाधिक धावा आणि बुमराहच्या विकेट, पुजारा-कोहली अपयशी, जाणून घ्या काय घडले मालिकेत


नवी दिल्ली : भारत आणि इंग्लंड यांच्यातील पाच कसोटी सामन्यांच्या मालिकेतील पाचवा सामना 1 ते 5 जुलै दरम्यान एजबॅस्टन येथे खेळवला जाणार आहे. टीम इंडिया गेल्या वर्षी ऑगस्ट-सप्टेंबरमध्ये इंग्लंड दौऱ्यावर गेली होती. त्यानंतर पाच कसोटी सामन्यांच्या मालिकेतील शेवटचा सामना खेळता आला नाही. कोरोनामुळे सामना पुढे ढकलण्यात आला होता. तोच सामना आता एजबॅस्टन येथे होणार आहे. या मालिकेत आतापर्यंत काय घडले, कोणी सर्वाधिक विकेट घेतल्या आणि सर्वाधिक धावा कोणी केल्या याबद्दल आम्ही तुम्हाला येथे सांगत आहोत.

मालिकेतील चार सामन्यांमध्ये काय घडले?
पहिली कसोटी:
नॉटिंगहॅममध्ये मालिका सुरू झाली. इंग्लंडने नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला. जो रूटच्या 64 धावांच्या जोरावर यजमानांनी पहिल्या डावात 183 धावा केल्या. भारताकडून जसप्रीत बुमराहने चार, मोहम्मद शमीने तीन, शार्दुल ठाकूरने दोन आणि मोहम्मद सिराजने एक विकेट घेतली. टीम इंडिया पहिल्या डावात 278 धावांवर बाद झाली. त्यासाठी केएल राहुलने 84 आणि रवींद्र जडेजाने 56 धावा केल्या. इंग्लंडकडून ऑली रॉबिन्सनने पाच आणि जेम्स अँडरसनने चार बळी घेतले. भारताला 95 धावांची आघाडी मिळाली.

दुसऱ्या डावात इंग्लिशने 303 धावा केल्या. जो रूटने 109 धावा केल्या. भारताकडून बुमराहने पाच, सिराज-शार्दुलने दोन आणि शमीने एक विकेट घेतली. त्याने भारतासमोर विजयासाठी 209 धावांचे लक्ष्य ठेवले होते. संघाने दुसऱ्या डावात एका विकेटवर 52 धावा केल्या. राहुलने 26, रोहितने नाबाद 12 आणि पुजाराने नाबाद 12 धावा केल्या. ब्रॉडला यश मिळाले. सामना अनिर्णित राहिला. जो रूटला सामनावीर पुरस्कार मिळाला.

दुसरी कसोटी: मालिकेतील दुसरा सामना लॉर्ड्स, लंडन येथे झाला. इंग्लंडने नाणेफेक जिंकून गोलंदाजीचा निर्णय घेतला. भारताने 364 धावा केल्या. केएल राहुलने 129, रोहित शर्माने 83, विराट कोहलीने 42 आणि रवींद्र जडेजाने 40 धावा केल्या. इंग्लंडकडून अँडरसनने पाच, रॉबिन्सनने दोन, मार्क वुडने दोन आणि मोईन अलीने एक बळी घेतला. त्याचवेळी इंग्लंडच्या संघाने पहिल्या डावात 391 धावा केल्या. जो रूटने 180 धावा केल्या. जॉनी बेअरस्टोने 57 आणि रॉरी बर्न्सने 49 धावा केल्या. भारताकडून सिराजने चार, इशांतने तीन आणि शमीने दोन गडी बाद केले. इंग्लंडला पहिल्या डावात 27 धावांची आघाडी मिळाली होती.

भारताने आपला दुसरा डाव 8 बाद 298 धावांवर घोषित केला. अजिंक्य रहाणेने 61, मोहम्मद शमीने नाबाद 56, चेतेश्वर पुजाराने 45 आणि बुमराहने नाबाद 34 धावा केल्या. इंग्लंडकडून मार्क वुडने तीन, रॉबिन्सन आणि मोईनने प्रत्येकी दोन आणि सॅम कुरनने एक विकेट घेतली. इंग्लंडला 272 धावांचे लक्ष्य मिळाले होते, मात्र त्यांचा डाव 120 धावांत गुंडाळला गेला. जो रूटने 33 आणि जोस बटलरने 25 धावा केल्या. भारताकडून सिराजने चार, बुमराहने तीन, इशांतने दोन आणि शमीने एक विकेट घेतली. भारतीय संघाने लॉर्ड्स कसोटी 151 धावांनी जिंकून मालिकेत 1-0 अशी आघाडी घेतली आहे. कपिल देव आणि महेंद्रसिंग धोनी यांच्यानंतर लॉर्ड्सवर कसोटी जिंकणारा विराट कोहली भारताचा तिसरा कर्णधार ठरला. केएल राहुलला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले.

तिसरी कसोटी: नॉटिंगहॅमनंतर तिसरी कसोटी लीड्समधील हेडिंग्ले येथे खेळली गेली. भारताने नाणेफेक जिंकून फलंदाजीचा निर्णय घेतला. टीम इंडिया पहिल्या डावात 78 धावांत आटोपली होती. रोहितने 19 आणि रहाणेने 18 धावा केल्या. इतर कोणत्याही फलंदाजाला दुहेरी आकडा गाठता आला नाही. अँडरसन आणि क्रेग ओव्हरटनने प्रत्येकी तीन बळी घेतले. रॉबिन्सन आणि करण यांना प्रत्येकी दोन यश मिळाले. इंग्लंडने पहिल्या डावात 432 धावा केल्या होत्या. जो रूटने 121, डेव्हिड मलानने 70, हसीब हमीदने 68 आणि रोरी बर्न्सने 61 धावा केल्या. भारताकडून शमीने चार, बुमराह-सिराज आणि जडेजाने प्रत्येकी दोन गडी बाद केले. इंग्लिश संघाने 354 धावांची आघाडी घेतली.

भारतीय संघ दुसऱ्या डावात 278 धावांत सर्वबाद झाला. पुजाराने 91, रोहित 59, कोहली 55 आणि जडेजाने 30 धावा केल्या. इंग्लंडकडून रॉबिन्सनने पाच, ओव्हरटनने तीन, अँडरसन आणि मोईनने प्रत्येकी एक गडी बाद केला. टीम इंडिया हा सामना एक डाव आणि 76 धावांनी हरला. या मालिकेत इंग्लंडने 1-1 अशी बरोबरी साधली. रॉबिन्सनला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले.

चौथी कसोटी: मालिकेतील चौथा सामना लंडनमधील केनिंग्टन ओव्हल येथे खेळला गेला. इंग्लंडने नाणेफेक जिंकून प्रथम गोलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला. भारतीय संघ 191 धावांवर गारद झाला. शार्दुल ठाकूरने 57 आणि कोहलीने 50 धावा केल्या. इंग्लंडकडून ख्रिस वोक्सने चार, रॉबिन्सनने तीन, अँडरसन आणि ओव्हरटनने प्रत्येकी एक विकेट घेतली. इंग्लंडच्या संघाने पहिल्या डावात 290 धावा केल्या होत्या. ओली पोपने 81 आणि ख्रिस वोक्सने 50 धावा केल्या. भारताकडून उमेश यादवने तीन, बुमराह आणि जडेजाने प्रत्येकी दोन, शार्दुल आणि सिराजने प्रत्येकी एक विकेट घेतली. इंग्लंडला 99 धावांची आघाडी मिळाली.

भारताने दुसऱ्या डावात शानदार पुनरागमन करत 466 धावा केल्या. रोहितने 127, पुजाराने 61, शार्दुलने 60, पंतने 50 आणि कोहलीने 44 धावा केल्या. इंग्लंडकडून वोक्सने तीन बळी घेतले. मोईन आणि रॉबिन्सन यांना प्रत्येकी दोन यश मिळाले. अँडरसन, रूट आणि ओव्हरटन यांनी प्रत्येकी एक विकेट घेतली. इंग्लंडला विजयासाठी 268 धावांचे लक्ष्य मिळाले होते. ती 210 धावांवर बाद झाली. टीम इंडियाने 157 धावांनी विजय मिळवला. इंग्लंडकडून हसीब हमीदने 63 आणि रॉरी बर्न्सने 50 धावा केल्या. भारताकडून उमेशने तीन बळी घेतले. बुमराह, जडेजा आणि शार्दुल यांना प्रत्येकी दोन यश मिळाले. रोहितला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले.

मालिकेत धावा करण्यात कोण पुढे?
सर्वाधिक धावा केल्याबद्दल बोलायचे झाले तर इंग्लंडचा माजी कर्णधार जो रूट आघाडीवर आहे. रुटने चार सामन्यांत 94 च्या सरासरीने 564 धावा केल्या. त्याने तीन शतके झळकावली. भारताबद्दल बोलायचे झाले तर रोहित शर्मा सर्वात पुढे आहे. त्याने चार सामन्यांत 368 धावा केल्या. रोहितची सरासरी 52.47 होती. त्याच्या खात्यात शतक आहे. विशेष म्हणजे त्या चार सामन्यांमध्ये रुट कर्णधार होता. यावेळी रूटला बेन स्टोक्सच्या नेतृत्वाखाली खेळावे लागणार आहे. त्याचबरोबर यावेळी रोहित कर्णधार आहे. कोहली त्याच्या नेतृत्वाखाली खेळणार आहे.

गोलंदाजांमध्ये कोण आघाडीवर ?
फलंदाजीप्रमाणेच गोलंदाजीच्या यादीतही पहिले स्थान इंग्लंडचेच खेळाडू आहे. ऑली रॉबिन्सन चार सामन्यांत 21 बळी घेऊन अव्वल स्थानावर आहे. त्याने दोनदा एका डावात पाच किंवा त्याहून अधिक विकेट्स घेतल्या. त्याची सरासरी 21.33 आहे. भारताकडून जसप्रीत बुमराह या बाबतीत आघाडीवर आहे. त्याने चार सामन्यांत 18 विकेट घेतल्या आहेत. या मालिकेत बुमराह संघासोबत आहे. एकूण रेकॉर्ड पाहता बुमराह या यादीत रॉबिन्सननंतर दुसऱ्या क्रमांकावर आहे.