Earthquake In Afghanistan: अफगाणिस्तानात भूकंपाचा कहर, किमान 250 ठार; पाकिस्तानातही जाणवले भूकंपाचे धक्के


काबूल – अफगाणिस्तानची जमीन बुधवारी भूकंपाने हादरली. येथे 6.1 रिश्टर स्केलचा भूकंप झाला होता. आपत्ती व्यवस्थापन अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, भूकंपामुळे देशात किमान 250 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. हा आकडा आणखी वाढू शकतो. याशिवाय सुमारे 150 लोक जखमी झाल्याची माहिती आहे.यूएस जिओलॉजिकल सर्व्हेनुसार भूकंपाचा केंद्रबिंदू अफगाणिस्तानमधील खोस्ट शहरापासून 44 किमी अंतरावर होता आणि तो 51 किमी खोलीवर होता. हा भूकंप इतका जोरदार होता की शेजारील पाकिस्तानातील लाहोर, मुलतान, क्वेटा येथेही लोकांना भूकंपाचे धक्के जाणवले. याशिवाय भारतातही भूकंपाचे धक्के जाणवल्याचे वृत्त आहे.

पाकिस्तानमध्ये देखील भूकंप
याआधी मंगळवारी रात्री पाकिस्तानातही भूकंपाचे धक्के जाणवले. येथे रात्री 2.24 वाजता 6.1 रिश्टर स्केलचा भूकंप झाला. पाकिस्तानात झालेल्या भूकंपात कोणतीही जीवित किंवा वित्तहानी झालेली नाही ही दिलासादायक बाब आहे. याशिवाय मलेशियामध्येही रात्री उशिरा भूकंपाचे धक्के जाणवले. येथील भूकंपाची तीव्रता 5.1 एवढी होती.

भूकंप कसा होतो?
भूकंप होण्याचे मुख्य कारण म्हणजे पृथ्वीच्या आतील प्लेट्सची टक्कर. पृथ्वीच्या आत सात प्लेट्स आहेत ज्या सतत फिरत असतात. जेव्हा या प्लेट्स एखाद्या ठिकाणी आदळतात तेव्हा एक फॉल्ट लाइन झोन असतो आणि पृष्ठभागाचे कोपरे वळवले जातात. पृष्ठभागाच्या कोपऱ्यांना वळवल्यामुळे, तेथे दबाव निर्माण होतो आणि प्लेट्स तुटू लागतात. या प्लेट्स तुटल्यामुळे आतल्या उर्जेला बाहेर पडण्याचा मार्ग सापडतो, त्यामुळे पृथ्वी हादरते आणि आपण त्याला भूकंप मानतो.

भूकंपाची तीव्रता
रिश्टर स्केलवर 2.0 पेक्षा कमी तीव्रतेचे भूकंप सूक्ष्म म्हणून वर्गीकृत केले जातात आणि हे भूकंप जाणवत नाहीत. रिश्टर स्केलवर सूक्ष्म श्रेणीचे 8,000 भूकंप जगभरात दररोज नोंदवले जातात. त्याचप्रमाणे 2.0 ते 2.9 तीव्रतेचे भूकंप किरकोळ श्रेणीत ठेवले जातात. असे 1000 भूकंप दररोज होतात, अगदी आपल्याला सहसा जाणवत नाही. अतिशय हलक्या श्रेणीतील 3.0 ते 3.9 तीव्रतेचे भूकंप एका वर्षात 49,000 वेळा नोंदवले जातात. ते जाणवतात पण त्यांच्याकडून क्वचितच कोणतीही हानी होत नाही.

रिश्टर स्केलवर 4.0 ते 4.9 तीव्रतेचे हलक्या श्रेणीतील भूकंप जगभरात वर्षातून सुमारे 6,200 वेळा नोंदवले जातात. हे धक्के जाणवतात आणि घरातील वस्तू हलताना दिसतात. तथापि, ते नगण्य नुकसान करतात.