बायडेन यांनी भारतीय वंशाच्या महिलेला बनवले सर्वोच्च वैज्ञानिक सल्लागार, जाणून घ्या कोण आहेत डॉ. आरती प्रभाकर


वॉशिंग्टन – भारतीय वंशाच्या अमेरिकन नागरिक असलेल्या डॉ.आरती प्रभाकर यांची अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन यांनी त्यांचे सर्वोच्च वैज्ञानिक सल्लागार म्हणून नियुक्ती केली आहे. डॉ. प्रभाकर यांना व्हाईट हाऊसच्या विज्ञान आणि तंत्रज्ञान कार्यालयाचे (OSTP) प्रमुख बनवण्यात आले आहे.

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष बायडन यांनी मंगळवारी डॉ. प्रभाकर यांची ओएसटीपीच्या संचालकपदी नियुक्ती केली. यूएस सिनेटने पुष्टी केल्यानंतर त्या OSTP चे नेतृत्व करणाऱ्या स्थलांतरित आणि कृष्णवर्णीय पहिल्या महिला असतील. प्रभाकर यांची नियुक्ती करताना, बायडन म्हणाले की त्या एक हुशार आणि अत्यंत प्रतिष्ठित अभियंता आणि व्यावहारिक भौतिकशास्त्रज्ञ आहेत. आमच्या शक्यतांचा विस्तार करण्यासाठी, आमची कठीण आव्हाने सोडवण्यासाठी आणि अशक्य ते शक्य करण्यासाठी आणि विज्ञान, तंत्रज्ञान आणि नवकल्पनांचा फायदा घेण्यासाठी त्या विज्ञान आणि तंत्रज्ञान धोरण कार्यालयाचे नेतृत्व करेल.

प्रख्यात भौतिकशास्त्र शास्त्रज्ञ डॉ. आरती प्रभाकर एरिक लँडर यांच्यानंतर येणार आहेत. 34 वर्षीय डॉ. प्रभाकर यांची यापूर्वी क्लिंटन प्रशासनाने 1993 मध्ये राष्ट्रीय मानक आणि तंत्रज्ञान संस्था (NIST) चे प्रमुख म्हणून निवड केली होती. यानंतर ओबामा प्रशासनाने प्रभाकर यांना डिफेन्स अॅडव्हान्स्ड रिसर्च प्रोजेक्ट्स एजन्सी (DARPA) चे प्रमुख बनवले.

सिनेटच्या पुष्टीनंतर, डॉ. प्रभाकर हे विज्ञान आणि तंत्रज्ञानासाठी राष्ट्रपतींचे सहाय्यक, विज्ञान आणि तंत्रज्ञानासाठी राष्ट्रपतींचे मुख्य सल्लागार आणि विज्ञान आणि तंत्रज्ञानावरील राष्ट्रपतींच्या सल्लागार समितीचे सह-अध्यक्ष आणि बायडन मंत्रिमंडळाचे सदस्य असतील.

दिल्लीत जन्मल्या, टेक्सासमध्ये मोठ्या झाल्या
डॉ.आरती प्रभाकर यांचा जन्म दिल्लीत झाला. त्यांचे बालपण आणि प्रारंभिक शिक्षण टेक्सासमध्ये झाले. 1984 मध्ये कॅलिफोर्निया इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीमधून पीएचडी मिळवल्यानंतर, त्या फेडरल सरकारसाठी कामावर गेल्या. तिने 30 जुलै 2012 ते 20 जानेवारी 2017 पर्यंत युनायटेड स्टेट्स डिफेन्स अॅडव्हान्स्ड रिसर्च प्रोजेक्ट्स एजन्सी (DARPA) च्या प्रमुख म्हणून काम केले. त्या Actuate या ना-नफा संस्थेच्या संस्थापक आणि CEO आहेत. तिने 1993 ते 1997 या काळात राष्ट्रीय मानक आणि तंत्रज्ञान संस्था (NIST) चे प्रमुखपद भूषवले आणि त्या प्रमुख असलेल्या पहिल्या महिला होत्या.