Anand Dighe : ठाण्याचे ‘ठाकरे’ज्यांनी एकनाथ शिंदेंना शिकवले राजकारण


मुंबई : शिवसेना नेते आणि सरकारमधील मंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या बंडखोर खेळीने महाराष्ट्राच्या राजकारणात खळबळ उडाली आहे. राज्यातील उद्धव ठाकरे सरकारवर धोक्याचे ढग दाटून आले आहेत. अचानक शिंदे यांचे राजकारण देशभर चर्चेचा विषय बनले आहे. पण शिंदे यांनी राजकारणाच्या युक्त्या कुठून शिकल्या हे तुम्हाला माहीत आहे का? ज्याने त्यांना हे सर्व शिकवले ते म्हणजे ठाण्याचे ठाकरे अर्थात आनंद दिघे. शिंदे हे दिघे यांचे शिष्य आहेत. मंगळवारी सुरतला पोहोचल्यानंतर शिंदे यांनी आपल्या ट्विटमध्ये बाळासाहेब ठाकरे आणि आनंद दिघे यांचा उल्लेख केला. महाविकास आघाडी सरकारमध्ये मंत्रीपदाची शपथ घेतली, तेव्हाही त्यांनी दिघे यांचा उल्लेख केला होता.

कोण होते आनंद दिघे?
शिवसेनेत आनंदी दिघे यांचा लौकिक इतका मोठा होता की लोक त्यांना ठाण्याचे ठाकरे म्हणत. बाळासाहेब ठाकरे यांच्यानंतर त्यांना शिवसेनेचे सर्वात शक्तिशाली आणि दबंग नेते म्हटले जात होते. 27 जानेवारी 1951 रोजी जन्मलेल्या दिघे यांच्यावर शिवसेना कार्यकर्त्याच्या हत्येचा आरोप होते. त्यामुळे ते शिवसेनेवरही नाराज होते. नंतर त्यांनी अनेक वेळा काँग्रेसला पाठिंबा दिला. त्यांना टाडा अंतर्गत अटकही झाली होती. नंतर जामिनावर सुटका झाली.

ऑगस्ट 2001 मध्ये कार अपघातात ते जखमी झाले. उपचारादरम्यान त्यांचा मृत्यू झाला. इजाजच्या निष्काळजीपणामुळे त्यांचा मृत्यू झाल्याचा आरोप शिवसेनेने केला होता. त्यावेळी संतप्त शिवसैनिकांनी संपूर्ण रुग्णालय पेटवून दिले होते.

शिवसेनेने दिले धर्मवीर नाव, त्याच नावावरच बनला चित्रपट
दिघे हे नम्र नेते तसेच दयाळू नेते होते, असे म्हटले जाते. जनतेच्या मदतीसाठी ते सदैव पुढे असायचे. त्यामुळे शिवसैनिकांनी त्यांना धर्मवीर असे नाव दिले. धर्मवीर नावावर एक मराठी चित्रपटही बनवला गेला.

येथे राजकारण शिकले शिंदे
महाराष्ट्राच्या राजकारणातील भूकंपाचे शिल्पकार एकनाथ शिंदे दिघे यांच्याकडून राजकारण शिकले. मूळचे साताऱ्याचे रहिवासी असलेले शिंदे हे पूर्वी ठाण्यात ऑटो चालवायचे. त्यानंतर ते ठाणे जिल्हा सेनाप्रमुख आनंद दिघे यांच्या जवळ आले.

बाळासाहेब ठाकरे यांच्यानंतर आनंद दिघे हे शिवसेना पक्षातील सर्वात मोठे आणि दबंग नेते मानले जात होते. एकनाथ शिंदे हे आनंद दिघे यांचे शिष्य मानले जातात. दिघे यांचे स्थानिक युनिटवर बऱ्यापैकी नियंत्रण होते. त्यांनी परिसरात शिवसेनेचा दर्जा उंचावला होता. शिंदे यांनी दिघे यांना आपला आदर्श बनवले. ड्रेस आणि बोलण्यातही ते त्यांच्यासारखा दिसण्याचा प्रयत्न करू लागले. दिघे यांनी शिंदे यांना त्यांच्या निष्ठेबद्दल बक्षीसही दिले होते. दिघे यांनी शिंदे यांना १९९७ मध्ये ठाणे महापालिकेची जागा जिंकून दिली. दिघे यांनी शिंदे यांना ठाणे महापालिकेत सभागृह नेते बनवल्याचे बोलले जाते.