ठाकरे सरकार पडणार का? समजून घ्या आकड्यांवरून महाराष्ट्र विधानसभेचे गणित, ‘ऑपरेशन लोटस’ कसे यशस्वी होणार


मुंबई – राज्यात उद्धव ठाकरेंच्या पाय खालची जमीन सरकताना दिसत आहे. आधी राज्यसभा आणि आता विधान परिषद निवडणुकीतील पराभवानंतर महाविकास आघाडी सरकारवर संकटाचे ढग गडद होऊ लागले आहेत. विशेषत: शिवसेनेला येथे मोठा झटका बसताना दिसत आहे. शिवसेनेच्या दोन डझन आमदारांसह पक्षाचे ज्येष्ठ नेते एकनाथ शिंदे सध्या संपर्कात नाहीत. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, हे आमदार गुजरातमधील सुरत येथील एका हॉटेलमध्ये आहेत. अशा परिस्थितीत राजकीय पेचप्रसंग असताना उद्धव ठाकरे यांनी सर्व आमदारांची बैठक बोलावली आहे. जाणून घेऊया काय आहे महाराष्ट्र विधानसभेचे गणित, कसा होणार भाजपला फायदा…

कुठे सुरू झाला खेळ
महाराष्ट्रातील राजकीय खेळीला सुरुवात झाली, ती राज्यसभा निवडणुकीने. येथे झालेल्या राज्यसभा निवडणुकीत 113 आमदारांचा पाठिंबा असलेल्या भाजपला 123 मते मिळाली. यानंतर विधान परिषद निवडणुकीत त्याची ताकद वाढताना दिसली. सोमवारी झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत भाजपला 134 आमदारांचा पाठिंबा मिळाला असून विधानपरिषदेसाठी भाजपने पाचही उमेदवार विजयी केले. याउलट शिवसेनेला 55 आमदार आणि अपक्ष आमदारांचा पाठिंबा असूनही केवळ 52 मते मिळाली.

काय आहे आकडेवारीचे गणित
महाराष्ट्र विधानसभेच्या जागांची संख्या 288 आहे. येथे सरकार स्थापन करण्यासाठी कोणत्याही पक्षाला 145 आमदारांचा पाठिंबा आवश्यक आहे. 2019 च्या निवडणुकीत 105 जागा जिंकूनही भाजप बहुमतासाठी कमी पडला. यानंतर येथे शिवसेना 57, राष्ट्रवादी काँग्रेस 53 आणि काँग्रेसने 44 जागांसह युतीचे सरकार स्थापन केले. तिन्ही पक्षांची स्वतःची 154 होती. याशिवाय इतर पक्ष आणि अपक्ष आमदारांसह सरकारला एकूण 169 आमदारांचा पाठिंबा होता.

आता कसे बदलत आहे गणित
विधानपरिषद निवडणुकीनंतर महाराष्ट्रात भाजपला आता 134 आमदारांचा पाठिंबा असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. म्हणजेच बहुमत मिळवण्यासाठी आता आणखी 11 आमदारांची गरज आहे. दुसरीकडे, शिवसेनेचे ज्येष्ठ नेते एकनाथ शिंदे यांच्यासह शिवसेनेचे दोन डझन आमदार उद्धव ठाकरेंच्या संपर्कात नाहीत. हे आमदार भाजपच्या संपर्कात असल्याचे मानले जात आहे. याशिवाय काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीचे काही आमदारही भाजपच्या बाजूने जाऊ शकतात, अशी माहिती सूत्रांनी दिली आहे. असे झाल्यास महाराष्ट्रातील उद्धव सरकारपुढे नवे संकट उभे राहू शकते.