जाणून घ्या कोण आहेत उद्धव ठाकरेंची खुर्ची हलवणारे एकनाथ शिंदे


मुंबई : एकनाथ शिंदे. 21 जून रोजी योग दिनाच्या दिवशी एकनाथ शिंदे हे नाव सध्या खूप चर्चेत आहे. याच नावामुळे महाराष्ट्रातील महाविकास आघाडी सरकारवर संकटाचे ढग घिरट्या घालत आहेत. शिंदे 10 ते 15 आमदारांसह बेपत्ता असून ते गुजरातमधील सुरतमध्ये तळ ठोकून असल्याचे सांगण्यात येत आहे. मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी आमदारांची तातडीची बैठक बोलावली, तर मित्रपक्ष राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांनीही सर्व आमदारांना बोलावले आहे. दुसरीकडे तिसरा सर्वात मोठा मित्रपक्ष असलेल्या काँग्रेसने आपल्या आमदारांना दिल्लीत बोलावले आहे. महाराष्ट्र सरकारला अडचणीत आणणारे एकनाथ शिंदे कोण आहेत ते जाणून घेऊया.

ठाकरे घराण्याबाहेरचा सर्वात ताकदवान शिवसैनिक
एकनाथ शिंदे हे ठाकरे घराण्याच्या बाहेरील सर्वात शक्तिशाली शिवसैनिक असल्याचे बोलले जाते. 2019 मध्ये उद्धव ठाकरेंनी मुख्यमंत्री होण्याचे मान्य केले नसते, तर आज एकनाथ शिंदे त्याच खुर्चीत असते, असे म्हटले जाते. सुमारे 59 वर्षांचे असलेले शिंदे हे महाराष्ट्र सरकारचे नगरविकास मंत्री आहेत. 1980 मध्ये त्यांनी शाखाप्रमुख म्हणून शिवसेनेत प्रवेश केला. शिंदे हे ठाण्यातील कोपरी-पाचपाखाडी मतदारसंघातून चार वेळा आमदार झाले आहेत. पक्षासाठी ते तुरुंगातही गेले आहेत. कट्टर आणि निष्ठावान शिवसैनिक अशी त्यांची प्रतिमा आहे.

एकनाथ शिंदे हे महाराष्ट्रातील सातारा जिल्ह्यातील पहाडी जावळी तालुक्यातील आहेत. ठाणे शहरात गेल्यानंतर त्यांनी मंगला हायस्कूल आणि कनिष्ठ महाविद्यालय, ठाणे येथे 11वीपर्यंत शिक्षण घेतले. ठाण्यात शिंदे यांचा प्रभाव असा आहे की लोकसभा निवडणूक असो की नागरी निवडणूक, त्यांचा उमेदवार नेहमीच जिंकतो. एकनाथ यांचे पुत्र श्रीकांत शिंदे हेही शिवसेनेच्या तिकिटावर कल्याणमधून खासदार आहेत. ऑक्टोबर 2014 ते डिसेंबर 2014 या काळात ते महाराष्ट्र विधानसभेचे विरोधी पक्षनेते होते. 2014 मध्येच महाराष्ट्र राज्य सरकारमध्ये PWD चे कॅबिनेट मंत्री म्हणून नियुक्ती झाली होती. 2019 मध्ये सार्वजनिक आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण (महाराष्ट्र सरकार) कॅबिनेट मंत्री पद मिळाले.

शिंदे मुख्यमंत्री होता होता राहिले
2019 मध्ये शिवसेनेने भाजपसोबतची युती तोडली, तेव्हा राष्ट्रवादी आणि काँग्रेससोबत सरकार स्थापन करण्याचा निर्णय घेण्यात आला होता आणि मुख्यमंत्री शिवसेनेचाच असेल. मात्र मुख्यमंत्री कोण होणार, याचा निर्णय होत नव्हता. निवडणुकीच्या निकालानंतर उद्धव यांनी एकनाथ शिंदे यांची विधानसभेतील विधिमंडळ पक्षनेतेपदी निवड केली. तेव्हा शिंदे यांना मुख्यमंत्री केले जाईल असे वाटले होते. पण शरद पवार आणि सोनिया गांधी यांना उद्धव यांनी मुख्यमंत्री व्हावे असे वाटत होते. मुख्यमंत्रीपद स्वीकारण्यासाठी उद्धव यांच्यावर कुटुंबीयांचा दबाव होता. अशा स्थितीत शिंदे मुख्यमंत्री होता होता राहिले.

का नाराज आहेत शिंदे ?
एकनाथ शिंदे यांची शिवसेना हायकमांडवरची नाराजी काही नवीन नाही. शिवसेना, काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी या तीन आघाडीच्या पक्षांवर ते नाराज असल्याचे बोलले जात आहे. यापूर्वी देवेंद्र फडणवीस मुख्यमंत्री असताना, त्यावेळीही एकनाथ शिंदे यांची शिवसेना हायकमांडशी भांडण झाल्याच्या बातम्या आल्या होत्या. त्यानंतर एकनाथ शिंदे आपल्या सर्व समर्थकांसह भाजपमध्ये प्रवेश करू शकतात, असेही बोलले जात होते. मात्र, त्यावेळी हे वृत्त चुकीचे असल्याचे सिद्ध झाल्याने त्यांनी स्वत:च याचा इन्कार केला होता. मात्र आता पुन्हा नाराजीचे प्रकरण चव्हाट्यावर आले आहे.