Doval on Agnipath : पहिल्यांदाच समोर आले अजित डोवाल, सांगितले देशासाठी ‘अग्निपथ योजना’ का महत्त्वाची


नवी दिल्ली – राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार अजित डोवाल अग्निपथ योजनेबाबत पुढे आले आहेत. त्यांनी अग्निपथ योजना ही काळाची गरज असल्याचे सांगितले आहे. राष्ट्रीय सुरक्षेच्या मुद्द्यावर बोलताना ते म्हणाले, भारताभोवतीचे वातावरण बदलत आहे. अशा परिस्थितीत लष्करातही बदल आवश्यक आहेत.

बदलत्या काळानुसार लष्करात बदल करणे गरजेचे असल्याचे डोवाल म्हणाले. याकडे एका दृष्टिकोनातून पाहण्याची गरज आहे. अग्निपथ ही एक स्वतंत्र योजना नाही. 2014 मध्ये जेव्हा पंतप्रधान मोदी सत्तेवर आले तेव्हा भारताला सुरक्षित आणि मजबूत बनवणे हे त्यांचे प्रमुख प्राधान्य होते. अजित डोवाल म्हणाले की, काल आपण जे करत होतो, भविष्यातही तेच करत राहिलो, तर आपण सुरक्षित राहूच असे नाही. उद्याची तयारी करायची असेल तर बदलावे लागेल. अग्निवीर योजना आवश्यक होती कारण भारतात, भारताच्या आजूबाजूचे वातावरण बदलत आहे.

अदृश्य शत्रूशी आपली लढाई
एनएसएने म्हटले आहे की, युद्ध आता मोठ्या बदलातून जात आहे. आम्ही संपर्करहित युद्धाकडे वाटचाल करत आहोत आणि आम्ही अदृश्य शत्रूंशी लढत आहोत. शस्त्राऐवजी तंत्रज्ञानाचा वापर केला जात आहे. त्यामुळे उद्याची तयारी करायची असेल तर स्वतःला बदलावे लागेल. डोवाल म्हणाले, बदलत्या काळात चार बदलांची गरज आहे. यासाठी उपकरणे लागतात. यासाठी यंत्रणा आणि संरचनांमध्ये बदल आवश्यक आहेत. तंत्रज्ञानात बदल करण्याची गरज आहे. त्याचबरोबर मनुष्यबळ, धोरणांमध्ये बदल करण्याची गरज आहे.

नियमित अग्निवीरला सखोल प्रशिक्षण दिले जाईल
डोवाल म्हणाले की, अग्निवीर कधीही पूर्ण सैन्य नसतील, परंतु जे अग्निवीर नियमित होतात त्यांना सखोल प्रशिक्षण दिले जाईल. कालांतराने त्यांना अनुभव मिळेल. ते पुढे म्हणाले, जोपर्यंत रेजिमेंटचा संबंध आहे, कोणीही रेजिमेंटच्या संकल्पनेशी छेडछाड करत नाही. रेजिमेंटल सिस्टीम संपलेली नाही. सैन्यात हे चालूच राहील.

अग्निवीर परिवर्तनाचा वाहक बनेल
डोवाल यांनी अग्निवीर योजनेशी संबंधित गैरसमज दूर करण्याचा प्रयत्न केला. ते म्हणाले, जेव्हा अग्निवीर सैन्यात चार वर्षे घालवून परत जाईल, तेव्हा तो समाजातील इतर नागरिकांपेक्षा अधिक कुशल आणि प्रशिक्षित असेल. ते म्हणाले, पहिला अग्निवीर निवृत्त होईल तेव्हा तो 25 वर्षांचा असेल. तेव्हा भारताची अर्थव्यवस्था 5 ट्रिलियन डॉलर्सची होईल. भारताच्या वाढत्या अर्थव्यवस्थेला अशा कुशल लोकांची गरज भासेल. ते म्हणाले, हा अग्निवीर परिवर्तनाचे वाहन बनेल. ते म्हणाले, आज भारतात बनवलेल्या AK-203 सोबत नवीन असॉल्ट रायफल सैन्यात सामील करण्यात येत आहे. ही जगातील सर्वोत्तम असॉल्ट रायफल आहे. लष्करी उपकरणांमध्ये बरीच प्रगती होत आहे.