Russia Ukraine Crisis : नाटो म्हणाला- डॉनबास मुक्त करणार युक्रेन, अनेक वर्षे चालणार युद्ध, रशियाचा दावा- लवकरच मिळणार मोठे यश


कीव – फेब्रुवारीमध्ये युक्रेनवर झालेल्या हल्ल्यानंतर रशिया काही दिवसांत संपूर्ण देश ताब्यात घेईल, असे मानले जात होते, मात्र तसे झाले नाही. आता, साडेतीन महिन्यांहून अधिक काळानंतर, नाटोने दावा केला आहे की युद्ध अनेक वर्षे चालू शकते आणि युक्रेन लवकरच डॉनबासला रशियन ताब्यापासून मुक्त करेल. त्याच वेळी, रशियाने दावा केला आहे की पूर्वेकडील भागात विशेष लष्करी कारवाई नियोजित प्रमाणे पुढे जात आहे. लवकरच मोठे यश मिळेल. संपूर्ण डोबा त्याच्या ताब्यात असेल.

जर्मन वृत्तपत्र Bild am Jontag ने नाटोचे सरचिटणीस जेन्स स्टोल्टनबर्ग यांचा हवाला देत म्हटले आहे की, अमेरिका आणि युरोपीय देशांकडून प्रगत शस्त्रास्त्रे मिळत असल्याने युक्रेनच्या सैन्याचे हल्ले वाढले आहेत. लवकरच ते पूर्व आघाडीवरील रशियन ताब्यापासून डॉनबास मुक्त करण्यात सक्षम होतील. स्टोल्टनबर्ग म्हणाले, हे युद्ध अनेक वर्षे चालू शकते, हे संपूर्ण जगाला आणि विशेषतः युरोपला लक्षात घ्यावे लागेल. युक्रेनला केवळ लष्करी साहाय्यानेच नव्हे, तर वाढत्या ऊर्जा आणि अन्नधान्याच्या किमतीच्या आघाडीवरही जिंकायचे आहे.

ब्रिटन दीर्घकाळ मदत करेल, खचून जात नाहीत युक्रेनियन
कीवला भेट देणारे ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन म्हणाले की ब्रिटनला समजले आहे की युक्रेनला दीर्घकालीन समर्थनाची आवश्यकता आहे. त्यांनी खचून जाऊ नये, कारण युद्ध अजूनही सुरू आहे, असे सांगून त्यांनी युक्रेनच्या लोकांना प्रोत्साहन देत रहावे. ब्रिटन युक्रेनच्या सैनिकांना प्रशिक्षण, शस्त्रे, दारूगोळा जलदगतीने देईल.

सेवेरोडोन्स्कच्या कब्जासाठी युद्ध
इन्स्टिटय़ूट फॉर द स्टडी ऑफ वॉर या वॉशिंग्टनस्थित थिंक टँकच्या विश्लेषकांनी येत्या काही दिवसांत सेव्हेर्स्की नदीच्या काठावर वसलेल्या सेवेरोडोन्स्कवर रशियाचे सैन्य पूर्ण नियंत्रण मिळवेल, अशी भीती व्यक्त केली आहे. मात्र, यासाठी रशियाला अत्यंत कमी क्षेत्रात पूर्ण ताकद लावावी लागणार आहे.

जमिनीचा प्रत्येक तुकडा परत घेणार युक्रेन
युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी मायकोलायव्ह प्रदेशासह दक्षिणेकडील अनेक आघाड्यांवर भेट देऊन सैन्याचे मनोबल वाढवले. विजय युक्रेनचा नक्कीच होईल, असे ते म्हणाले. ते म्हणाले की, युक्रेन दक्षिणेकडील प्रदेशाच्या पूर्वेकडील रशियन सैन्याने ताब्यात घेतलेल्या सर्व क्षेत्रांवर पुन्हा दावा करू शकेल.

मिटोल्किनचा रशियन कब्जा
रशियन संरक्षण मंत्रालयाच्या प्रवक्त्याने सांगितले की, सेवेरोडोनेस्कच्या आग्नेयेकडील मिटोलकिन शहर पूर्णपणे रशियन सैन्याच्या नियंत्रणाखाली आहे. रशियाच्या या यशाला युक्रेनच्या लष्करानेही दुजोरा दिला आहे. युक्रेनियन सैन्याने रशियाला प्रत्युत्तर देणे सुरूच ठेवले आहे, असे सांगून लुहान्स्कचे गव्हर्नर सेर्ही गैडाई यांनी सेवेरोडोन्स्कवरील रशियाचा ताबा नाकारला. त्याच वेळी, रशियाने सेव्हर्स्कीच्या दुसऱ्या टोकाला असलेल्या लिसिचान्स्कमध्ये क्षेपणास्त्र हल्ला करून कहर केला आहे. अन्न आणि औषधाच्या अभावी लोक रस्त्यावर मरत आहेत.