एलन मस्क विरुद्ध नवीन खटला, टेस्ला गुंतवणूकदाराने केले गंभीर आरोप


इलेक्ट्रिक कार निर्माता टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क यांच्यावर कामाच्या ठिकाणी भेदभाव आणि छळ केल्याच्या आरोपावरून कंपनीतील गुंतवणूकदाराने नवीन खटला चालवला आहे. मीडिया रिपोर्ट्सचा दावा आहे की टेस्लाचे गुंतवणूकदार सोलोमन चाऊ यांनी कामाच्या ठिकाणी भेदभाव आणि छळ केल्याबद्दल एलन मस्क आणि ऑटोमेकर बोर्डावर दावा केला आहे. या प्रकरणाबाबतच्या तक्रारींकडे दुर्लक्ष केल्याचा आरोप त्यांच्यावर करण्यात आला आहे. त्यांनी मस्क आणि टेस्ला बोर्डावर टॉक्सिक वर्कप्लेस कल्चर निर्माण केल्याचा आरोपही केला. हे टेस्लासाठी नवीन कायदेशीर समस्या म्हणून येते. यापूर्वीही, त्यांच्या प्लांटवर वांशिक भेदभाव आणि लैंगिक छळाचे आरोप झाले आहेत.

‘खूप दिवसांपासूनचे आहे हे प्रकरण’
अहवालात दावा केला आहे की सोलोमन चाऊने म्हटले आहे की ऑटोमेकरने वर्णद्वेषी आणि लैंगिक शोषणावर आधारित टॉक्सिक वर्कप्लेस कल्चर तयार केले आहे आणि कर्मचाऱ्यांसोबत भेदभाव केला आहे. गुंतवणुकदाराने खटल्यात असेही म्हटले आहे की, हे टॉक्सिक वर्कप्लेस कल्चरचे वातावरण अनेक वर्षांपासून अंतर्गत आहे आणि टेस्लाच्या संस्कृतीबद्दलचे सत्य नुकतेच समोर आले आहे.

टेस्लाच्या टॉक्सिक वर्कप्लेस कल्चरमुळे आर्थिक नुकसान आणि कंपनीच्या प्रतिष्ठेला कधीही भरून न येणारे नुकसान झाले आहे, असेही चाऊ म्हणाले. या प्रकरणात टेस्लाच्या सहभागामुळे बराच गदारोळ झाला. तथापि, टेस्ला म्हणाले की ते भेदभाव सहन करत नाही आणि कामगारांच्या तक्रारी हाताळण्यासाठी पावले उचलली आहेत.

खटल्यात मस्क आणि कंपनीच्या 11 बोर्ड सदस्यांवर भेदभाव आणि छळाच्या अंतर्गत अहवालांशी संबंधित समस्यांचे निराकरण करण्यात अयशस्वी होऊन त्यांच्या कर्तव्याचे उल्लंघन केल्याचा आरोप आहे. खटल्यात दावा करण्यात आला आहे की या घटनेमुळे ईव्ही निर्मात्याने उच्च मूल्याचे कर्मचारी गमावले. तसेच खटला लढवल्याबद्दल आणि नियमांचे उल्लंघन केल्याबद्दल दंड भरून आर्थिक नुकसान सोसावे लागले.

खटल्यांची यादी लांबलचक
टेस्ला गेल्या काही महिन्यांपासून अनेक समस्यांना तोंड देत आहे. एलन मस्क यांनाही गेल्या काही महिन्यांत अनेक आरोपांवरून अनेक खटल्यांचा सामना करावा लागला आहे. या यादीत आणखी एक भर म्हणून नवीन प्रकरण समोर आले आहे.